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MUHTASARI 

Tanzania inakabiliwa na changamoto ya matumizi yasiyo salama ya kemikali na usimamizi 

usiosalama wa taka hatarishi katika sekta za kilimo, viwanda, afya, ujenzi, biashara, na maeneo 

ya makazi. Hali hii inachagizwa na uelewa mdogo juu ya madhara yatokanayo na matumizi 

yasiyo salama ya kemikali na utupaji au uteketezaji usio salama wa taka hatarishi, pamoja na 

uwezo mdogo wa kitaasisi wa udhibiti na usimamizi wa taka hatarishi hivyo kuhatarisha afya za 

binadamu, wanyama na mazingira.  Mkakati wa Taifa wa Usimamizi Endelevu wa Kemikali na 

Taka Hatarishi unatoa mwongozo wa usimamizi bora na salama wa kemikali na taka hatarishi 

nchini ili kulinda afya ya binadamu, wanyama na mazingira.  

Maandalizi ya Mkakati huu yamehusisha hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuchambua 

mfumo wa kisheria unaosimamia kemikali na taka hatarishi nchini. Baadhi ya sheria 

zilizochambuliwa ni pamoja na Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani (Usimamizi na 

Udhibiti) Na.3 ya 2003; Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya 2004; Sheria ya Madini 

Na.14 ya 2010; Sheria ya Usalama na Afya Mahali Pa Kazi Na.5 ya 2003; Sheria ya Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu Na. 18 ya 1979; Sheria ya Hifadhi ya Mimea Na.13 ya 1997; Sheria ya Usafiri 

wa Majini  Na. 21 ya 2003; Sheria ya Chakula, Madawa na Vipodozi Na. 1 ya 2003; Sheria ya 

Mipango Miji Na. 8 ya 2007; Sheria ya Huduma za Maji na  Usafi wa Mazingira Na.5 ya 2019; 

Sheria ya Afya ya Jamii Na.1 ya 2009; Sheria ya Usimamizi wa Viwango Na. 2 ya 2009; Sheria ya 

Nishati ya Atomiki Na.7 ya  2003; na Sheria ya Vilipuzi Na 56 ya 1963. Aidha, maoni ya wadau 

yalikusanywa na kuzingatiwa ikiwa ni pamoja na kikosi-kazi cha wataalam wa kisekta, na warsha 

ya wadau ya kitaifa kupitia, kuboresha na kuridhia Mkakati huu. 

Mkakati huu unalenga: Kukuza uelewa wa jamii kuhusu matumizi salama ya kemikali na athari 

zitokanazo na matumizi ya kemikali yasiyo salama na usimamizi wa taka hatarishi usio 

endelevu; Kukuza uwezo wa kitaasisi katika usimamizi endelevu wa kemikali na taka hatarishi; 

Kujenga uwezo wa kitaalam katika usimamizi endelevu wa kemikali na taka hatarishi; 

Kuimarisha uwezo wa utayari na kukabiliana na ajali au dharura zinazohusisha kemikali; Kujenga 

uwezo na mfumo wa udhibiti wa usafirishaji haramu wa kemikali na taka hatarishi; na 

Kuwezesha kutumika kwa dhana ya uzalishaji salama kwa kutumia mbinu bora na rafiki kwa 

mazingira zilizopo katika sekta zote za uzalishaji.  

Mkakati huu umepangwa kutekelelzwa kwa miaka mitano 2020 – 2025 kwa gharama ya Dola za 

Marekani 23,810,000. Wizara zinazoshiriki katika utekelezaji wa Mkakati huu ni pamoja na zile 

zinazohusika na: Afya; Kilimo; Madini; Maji; Ujenzi; Mazingira; Viwanda na Biashara; na Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa.  Aidha, taasisi zitakazohusika ni pamoja na: Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa Serikali; Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu; Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira; Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali Pa Kazi; Taasisi ya Taifa ya Utafiti 
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wa Magonjwa ya Binadamu; Shirika la Viwango Tanzania; Ofisi ya Taifa ya Takwimu; Mamlaka 

ya Dawa na Vifaa Tiba; Tume ya Nishati za Atomiki; na Kituo cha Usimamizi wa Uzalishaji Bora 

Viwandani. 

Tathmini na Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati huu utahusisha ukusanyaji wa takwimu, 

uchambuzi na uandaaji wa taarifa. Taarifa hii itasaidia kutoa mwenendo na mwelekeo wa 

utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, tathmini ya utekelezaji itafanyika kwa awamu mbili. Awamu 

ya kwanza itafanyika kila baada ya miaka miwili kupima maendeleo ya utekelezaji na tathimni 

ya mwisho itafanyika kwa lengo la kupima mafanikio yaliyofikiwa kulingana na lengo la Mkakati. 
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1. UTANGULIZI 

1.1  Maelezo ya awali 

Kemikali hutumika katika sekta mbalimbali za uzalishaji ikiwa ni pamoja na:- Afya, Nishati, 

Usafirishaji, Kilimo, Ujenzi, Viwanda na Biashara na Mafuta na gesi. Pamoja na kuwa na faida 

kubwa za kiuchumi na kijamii, matumizi yasiyo salama ya kemikali yana athari kwa afya ya 

binadamu, wanyama, mazingira na ni tishio kwa maendeleo endelevu. Kwa kuzingatia athari 

zitokanazo na matumizi yasiyo salama ya kemikali, pamoja na uwezo mdogo wa kukabiliana na  

athari hizo, usimamizi endelevu wa kemikali na taka  hatarishi ni changamoto mtambuka 

inayohitaji juhudi za  pamoja kukabiliana nayo.  

Juhudi mbalimbali zimefanyika kuwezesha usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi kwa 

lengo la kulinda afya za binadamu na mazingira. Kimataifa, miongoni mwa juhudi hizo ni pamoja 

na, Mkataba wa Basel Kuhusu Udhibiti wa Usafirishaji na Utupaji wa Taka hatarishi baina ya 

Nchi na Nchi; Mkataba wa Rotterdam kuhusu taratibu za utoaji taarifa za awali kwa baadhi ya 

kemikali hatarishi na viuatilifu katika biashara za kimataifa; Mkataba wa Stockholm Kuhusu 

Udhibiti wa Kemikali Zinazodumu kwa Muda Mrefu kwenye Mazingira; Mkataba wa Minamata 

Kuhusu Udhibiti wa Zebaki; na Itifaki ya Montreal Kuhusu Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la 

Ozoni.  

Tanzania kama mwanachama wa mikataba na itifaki zilizoainishwa ina Sera na mfumo wa 

kisheria unaosimamia uzalishaji, uingizaji, usambazaji, matumizi, usafirishaji na uhifadhi wa aina 

mbalimbali za kemikali. Hata hivyo, usimamizi madhubuti na endelevu wa kemikali bado ni 

changamoto nchini katika ngazi zote. Changamoto nyingine ni pamoja pamoja na uwezo mdogo  

wa kitaasisi katika kudhibiti; uelewa mdogo wa jamii kuhusu athari zinazotokana na kemikali na 

taka hatarishi katika mzunguko wa matumizi ya kemikali (Kielelezo 1); Miundombinu hafifu; na 

uratibu hafifu. Kwa muktadha huo, Mkakati huu umeandaliwa ili kutoa mwongozo wa kitaifa wa 

kuboresha uratibu na usimamizi wa kemikali na taka hatarishi katika ngazi zote. 
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Kielelezo 1 Vipengele muhimu vya mzunguko wa usimamizi wa kemikali 

1.2 Umuhimu wa Mkakati 

Pamoja na kuwa na faida za kijamii na kiuchumi, ni muhimu kudhibiti athari zinazoweza kutokea 

kwa afya ya binadamu, wanyama na mazingira kutokana na matumizi yasiyo salama ya kemikali 

na taka hatarishi ili kufikia maendeleo endelevu. Mkakati huu utatumika kama mwongozo wa 

kitaifa utakaowezesha usimamizi bora na salama wa kemikali na taka hatarishi nchini. Aidha, 

utekelezaji wake utachangia kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu, hususan yale 

yanayohusu hifadhi ya mazingira, kulinda afya ya jamii na kupunguza umasikini. 

 

1.3 Madhumuni ya Mkakati 

Madhumuni ya Mkakati huu ni kutoa mwongozo wa kitaifa wa kuwezesha usimamizi bora wa 

kemikali na taka hatarishi ili kufikia maendeleo endelevu.  

1.4 Uhusiano wa Mkakati na Mifumo ya Kitaifa na Kimataifa 

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia misingi, kanuni, miongozo na mapendekezo yaliyomo 

katika mifumo ya kitaifa, kimataifa na kikanda na mipango ya maendeleo inayohusu usimamizi 

wa kemikali na taka hatarishi kama ifuatavyo:- 

a) Ajenda 21 (1992) inayohimiza usimamizi endelevu wa kemikali kama nyenzo muhimu ya 

kufikia maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi katika ngazi ya kitaifa, kikanda na 

kimataifa; 



 
 

3 

b) Jukwaa la Kimataifa la Usalama wa Kemikali (1994) linaloweka mfumo wa ushirikiano 

baina ya Serikali na Mashirika yasiyo ya kiserikali, katika kufanya tathmini ya athari 

zitokanazo na kemikali na kuhamasisha usimamizi bora  na salama wa kemikali; 

c) Mpango wa Utekelezaji wa Johannesburg (2002) uliolenga kupunguza athari za kiafya 

kwa binadamu na mazingira zitokanazo na uzalishaji na matumizi ya kemikali ifikapo 

mwaka 2020;  

d) Mfumo Linganifu wa Kimataifa wa Kuainisha na Kuweka Alama za Utambulisho kwenye 

Kemikali (2002) unaohimiza kuainisha na kuweka alama za utambulisho kama sehemu 

ya usimamizi bora na salama wa  kemikali; 

e) Mpango Mkakati wa Bali wa Msaada wa Teknolojia na Kujenga Uwezo (2005) ambao ni 

mfumo uliokubaliwa na nchi wanachama kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa  nchi 

zinazoendelea kushughulikia mahitaji, vipaumbele na majukumu katika utekelezaji wa  

Mikataba ya kimataifa ya Mazingira; 

f) Mwongozo wa Kimataifa wa Usimamizi wa Kemikali Kimkakati (2006) chini ya Mpango 

wa Utekelezaji wa Johannesburg ambao unapendekeza mfumo wa kisera wa 

kuhakikisha kwamba, ifikapo 2020, kemikali zitatengenezwa na kutumiwa kwa njia 

zinazopunguza athari kwa binadamu na mazingira; 

g) Azimio la Libreville kuhusu Afya na Mazingira (2008) ambalo linahimiza masuala ya 

athari za mazingira kwenye afya kuhuishwa na kujumuishwa katika sera, mikakati, 

kanuni na mipango ya maendeleo ya kitaifa; na 

h) Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaelekeza na kutilia mkazo usimamizi bora wa 

kemikali na taka hatarishi ili kulinda afya za binadamu na viumbe wengine wa nchi kavu 

na majini, na kuhakikisha uzalishaji salama.  

Pamoja na hayo, maandalizi ya Mkakati huu yamezingatia mipango ya maendeleo ya kitaifa 

ikiwa ni pamoja na: 

a) Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ambayo imeweka malengo ya maendeleo ya kitaifa 

kwa kipindi cha miaka 25 kutoka 1999 hadi 2025. Dira hiyo inalenga kuiwezesha nchi 

kutoka kwenye nchi masikini na kuwa nchi ya uchumi wa kati ifikapo 2025. Pia 

inakusudia kubadilisha uchumi unaotegemea kilimo peke yake kwenda kwenye uchumi 

wa kati wa viwanda; 

b) Mpango wa Taifa wa Muda Mrefu wa Kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 

unaotumika kama mwongozo mpya wa utekelezaji wa miaka 5 iliyobaki ya Dira ya 

Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025. Pamoja na mambo mengine unatoa, mwongozo 
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unaolenga kubadilisha uchumi wa nchi kuwa uchumi wa kati unaozingatia utawala bora, 

maendeleo ya viwanda, rasilimali watu na maendeleo ya teknolojia; na 

c) Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21) wa Kuendeleza 

Viwanda, kukuza Uchumi na Maendeleo ya Watu unaolenga kukuza uchumi na 

kupunguza umasikini kwa kuimarisha ufanisi katika sekta za kipaumbele zinazohusika na  

mafuta, gesi, kemikali, dawa, ujenzi, kilimo na usindikaji wa bidhaa za kilimo, makaa ya 

mawe na chuma.  

1.5 Misingi inayoongoza Usimamizi wa Kemikali na Taka nchini 

Misingi muhimu iliyowekwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inalenga kulinda 

afya ya binadamu na mazingira ambayo kwa maudhui yake inaelekeza usimamizi bora na 

salama wa kemikali na taka hatarishi. Misingi hiyo ni pamoja na: 

a) Mazingira ni urithi wa kizazi cha sasa na vizazi vijavyo; 

b) Haki ya Mazingira safi na salama ikiwa ni pamoja na haki za raia kutembelea sehemu 

maalum za mazingira kwa shughuli za burudani, elimu, dini au kitamaduni;  

c) Wajibu wa kulinda na kutunza mazingira na kutoa taarifa kwa Mamlaka husika endapo 

kuna vitendo au tukio lolote linaloweza kuathiri mazingira;  

d) Kuzuia au kupunguza athari mbaya kwa afya na mazingira kwa kuweka mipango na 

uratibu jumuishi na jitihada za pamoja zinazozingatia mazingira kwa ujumla; 

e) Msingi wa kinga na tahadhari unaelekeza kulinda mazingira, pale ambapo kuna hatari ya 

kutokea athari kubwa zisizorekebishika, hata pale ambapo ushahidi wa kisayansi 

unakosekana;  

f) Msingi wa mchafuzi kulipia gharama, unaomtaka mtu yeyote anayesababisha athari kwa 

mazingira kulipa gharama kamili ya kuepuka, kupunguza, na/au kurekebisha athari hizo; 

g) Haki ya ushiriki wa watu katika kuandaa taratibu za usimamizi wa mazingira;  

h) Haki ya taarifa za mazingira za kuwezesha raia kufanya maamuzi binafsi na kuongeza 

ufanisi katika utendaji;  

i) Kupunguza uzalishaji wa taka pale inapowezekana, na usimamizi wa taka uzingatie 

matumizi mapya, urejelezaji, na utekeketezaji usiosababisha athari kwenye mazingira;  

j) Mazingira na maliasili ni muhimu kwa maisha ya binadamu,matumizi yake yawe 

endelevu ili kupunguza umaskini, na kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi; 
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k) Maliasili zisizo jadidifu zitumiwe kwa uangalifu ikizingatiwa matokeo kwa kizazi kilichopo 

na vizazi vijavyo; na 

l) Maliasili jadidifu na mifumoikolojia itumike kwa namna ambayo ni endelevu na 

isiyoathiri utoshelevu na ukamilifu. 

1.6 Maandalizi ya Mkakati 

Mchakato wa kuandaa Mkakati umeshirikisha wadau mbalimbali. Hatua muhimu katika 

kuandaa Mkakati ni pamoja na: 

a) Warsha ya Uzinduzi  iliyohusisha wawakilishi kutoka Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali; Taasisi za Elimu; na Asasi za Kiraia ambapo walipitia rasimu ya Mkakati na 

kuiboresha kwa kuzingatia kazi na majukumu ya kila mdau;  

b) Timu ya wataalamu wa Kisekta ambayo ilijumuisha washiriki 15 kutoka Wizara za 

kisekta na Taasisi za Serikali, Elimu na Mashirika yasiyo ya kiserikali ili kufanya 

uchambuzi wa hali ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini na kuandaa rasimu 

ya Mkakati; na 

c) Warsha ya Kitaifa ya Wadau Kupitia Mkakati iliyoandaliwa ili kupitia na kupitisha rasimu 

ya Mkakati. Aidha, warsha hii ilitumika kama jukwaa la kuhamasisha wadau kuhusu 

usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi. 
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2. HALI YA USIMAMIZI WA KEMIKALI NA TAKA HATARISHI NCHINI 

2.1 Jiografia na Uchumi 

Tanzania ni moja ya nchi za Afrika Mashariki inayopatikana chini ya mstari wa Ikweta, kati ya 

Latitudo 1º Kusini na 12º Kusini na Longitudo 29o Mashariki na 41o Mashariki (Kielelezo 2). 

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania inaundwa na Tanzania Bara na Visiwa vya Zanzibar. Tanzania 

ina eneo lenye ukubwa wa Kilomita za mraba 947,300 na kuifanya kuwa nchi ya 31 kwa ukubwa 

Duniani. Kulingana na Ripoti ya Ofisi ya Taifa ya takwimu ya mwaka, 2018, hadi kufikia mwaka 

2019, idadi ya watu ilikadiriwa kuwa milioni 55.89, wanawake wakiwa ni asilimia 51.1 na 

wanaume asilimia 48.9  

 

Kielelezo 2: Ramani ya Tanzania ikionesha Mikoa na mipaka ya Nchi 
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Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa mwaka 2018 kilifikia Shilingi trilioni 129.4 

ikilinganishwa na ukuaji wa shilingi trilioni 118.7 kwa mwaka 2017. Kipato cha mtu mmoja 

mmoja kwa mwaka 2018 kilikadiriwa kufikia Dola za Marekani 1,090 dhidi ya Dola za 

Kimarekani 1,044 kwa mwaka 2017, ongezeko la asilimia 4.4. 

Nguvu kazi ambayo ina watu wenye umri kuanzia miaka 15 na zaidi inakadiriwa kuwa ni asilimia 

44.9 ya idadi ya watu wote. Katika watu wenye umri wa kufanya kazi, asilimia 79.8 wanafanya 

kazi za kipato wakati asilimia 20.2 hawana kazi za kipato. Kilimo ndiyo sekta inayoongoza kuajiri, 

ambapo asilimia 63.0 ya watu wote wanajihusisha na kilimo. 

Sekta za kiuchumi zilizoongoza kwenye Pato la Taifa kwa mwaka 2018 zilikuwa ni sekta za 

huduma (zikiwemo huduma za msingi za umma, utalii, ulinzi, habari na mawasiliano, na fedha) 

(37.0%); shughuli za kilimo (28.2%); na uzalishaji viwandani  na ujenzi (26.8%). 

2.2 Mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi  inayosimamia kemikali na taka 

hatarishi nchini 

Uzalishaji, uingizaji, usafirishaji na matumizi ya kemikali nchini husimamiwa na Sera, Sheria na 

Mifumo ya kitaasisi kama ifuatavyo: 

2.2.1 Mfumo wa Kitaasisi 

Wizara zenye majukumu ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini ni zile zinazohusika 

na: Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Mazingira; Afya; Kilimo; Fedha na Mipango; Viwanda 

na Biashara; Mambo ya Nje; Katiba na Sheria; Kazi; Nishati; Madini; Maji; Ujenzi; Usafirishaji; 

Mawasiliano; Mifugo; Uvuvi; Elimu, Sayansi na Teknolojia.  Aidha, Taasisi zinazohusika ni 

pamoja na: Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali; Shirika la viwango Tanzania; 

Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu; Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba; na Baraza la Taifa  la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira. 

2.2.2 Mfumo wa kisera  

Pamoja na kuwa hakuna Sera mahusus inayosimamia kemikali na taka hatarishi nchini, kemikali 

na taka husika husimamiwa na Sera mbalimbali za kisekta.  

a) Sera ya Taifa ya Mazingira, 1997 

Sera ya Taifa ya Mazingira, 1997 (inayofanyiwa mapitio) inatoa mwelekeo wa kisera kwa sekta 

mbalimbali kwenye masuala ya usimamizi wa mazingira ili kufikia maendeleo endelevu. Sera hii 

inaweka msisitizo kwenye uimarishaji wa matumizi salama, ufuatiliaji, usajili na usimamizi wa 

kemikali ili kudhibiti utiririshaji wa kemikali hizo na kupunguza uchafuzi wa vyanzo vya maji. 
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b) Sera ya Mazingira ya Zanzibar, 2013 

Sera ya mazingira ya Zanzibar, 2013 inaelekeza kulinda, kuhifadhi, urejeshaji na usimamizi wa 

maliasili za mazingira ya Zanzibar, kwa namna ambayo haitaathiri uwezo wake wa kuendelea 

kustawi kwa ajili ya kizazi cha sasa na baadaye. Sera hii pia inaelekeza kuimarisha usimamizi wa 

mazingira na uratibu baina ya sekta na ndani ya sekta katika utekekezaji wa Sera na Sheria. 

Vilevile, Sera hii inaelekeza usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi ili kulinda mazingira. 

c) Sera ya Taifa ya Afya, 2007 na Sera ya Afya ya Zanzibar, 2011 

Sera ya Taifa ya Afya, 2007 inaelekeza  uboreshaji wa afya na ustawi wa watanzania wote, na 

kuzingatia  wale walio katika hatari zaidi ya kuathiriwa na matumizi yasiyo salama ya kemikali, 

na kuhimiza mfumo wa huduma za afya unaoendana na mahitaji ili kuongeza umri wa kuishi. 

Hivyo, Sera ya Taifa ya Afya inatambua hitaji la kuimarisha usimamizi na utupaji na/au 

uteketezaji salama wa taka za hospitali. Aidha, Sera ya Afya ya Zanzibar, 2011 inaelekeza 

uboreshaji wa huduma za afya na ustawi wa jamii ya watu wa Zanzibar kwa kushughulikia 

changamoto kadhaa kama vile matumizi yasiyo salama ya kemikali katika mzunguko wa 

matumizi yake; usimamizi mdogo wa taka za hospitali; na uchafuzi wa mazingira kwa jumla. 

d) Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013 na Sera ya Kilimo ya Zanzibar,2000 

Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013 pamoja na mambo mengine, inaelekeza kuhakikisha kuwa shughuli 

zote za kilimo zinazingatia hifadhi ya mazingira na kuhakikisha matumizi salama ya mbolea, 

kemikali na viuatilifu. Vilevile, Sera inahamasisha kilimo endelevu cha Udhibiti Jumuishi wa 

Visumbufu mazao na kilimo hai. Aidha, Sera ya Kilimo ya Zanzibar, 2000 inahimiza maendeleo 

endelevu ya sekta ya kilimo kwa faida za kiuchumi, kijamii na mazingira. Pamoja na mambo 

mengine, Sera hii inaelekeza kudhibiti uharibifu wa mazingira utokanao na maendeleo ya kilimo 

kwa kuzingatia matumizi sahihi ya kemikali na viuatilifu katika shughuli za kilimo. 

e) Sera ya Taifa ya Nishati , 2015 

Sera ya nishati inasisitiza uzalishaji na matumizi ya rasilimali za nishati asilia na kujitegemea 

katika sayansi na teknolojia ya nishati. Pamoja na hayo, Sera inaelekeza kufanyika kwa tathmini 

ya athari kwa mazingira kwenye programu na miradi yote ya nishati na inahimiza ufanisi na 

uhifadhi wa nishati ili kufikia uzalishaji bora na udhibiti wa uchafuzi. 

f) Sera ya Taifa ya Madini, 2009 

Sera ya Taifa ya Madini, 2009 inaelekeza kuhakikisha kwamba shughuli za uchimbaji mdogo wa 

madini zinafanyika kwa misingi ya kulinda mazingira. Pia inaelekeza uchimbaji wa dhahabu 

ufanyike kwa njia salama na rafiki kwa mazingira. Kwa muktadha huo, sera inalenga kupunguza 
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au kuepusha madhara makubwa kwa jamii na mazingira yatokanayo na shughuli za uchimbaji 

na uchenjuaji ikiwemo usimamizi wa kemikali na taka. 

g) Sera ya Taifa ya Uvuvi, 2015 

Sera ya Taifa ya Uvuvi inaelekekeza kuendeleza sekta imara, shindani na yenye ufanisi ambayo 

itachangia usalama wa chakula na lishe, ukuaji wa uchumi, na kuboresha ustawi wa jamii kwa 

kuzingatia hifadhi ya mazingira. Hivyo, inahimiza uvuvi endelevu na matumizi sahihi ya kemikali 

katika shughuli za uvuvi na ufugaji samaki, ili kulinda mazingira na hivyo kupunguza madhara 

kwenye mifumo ikolojia ya majini. 

h) Sera ya Taifa ya Maji, 2002 

Sera hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza usimamizi wa rasilimali maji ambao unalinda 

mazingira, mifumo ikolojia na bioanuai ili kuhakikisha upatikanaji na ubora wa maji ya juu ya 

ardhi na ardhini. Pia inahimiza kuhakikisha ustawi na uwezo wa ikolojia ya mito, vijito, wanyama 

pori na mimea, na kulinda rasilimali maji dhidi ya uchafuzi ikiwemo ule utokanao na matumizi 

yasiyo salama ya kemikali. 

i) Sera ya Taifa ya Usafirishaji, 2003 

Sera hii inaelekeza pamoja na mambo mengine, kujenga miundombinu ya  usafirishaji iliyo 

salama, imara,  fanisi na ya kuaminika, ili kuwezesha maendeleo endelevu na kuhakikisha kuwa 

hifadhi na usimamizi wa mazingira vinazingatiwa kwenye ubunifu na uendelezaji wa 

miundombinu ya usafirishaji pamoja na utoaji wa huduma. Hivyo, juhudi hizi zinalenga 

usimamizi bora wa kemikali na taka katika sekta ya usafirishaji. 

j) Sera ya Taifa ya Usalama wa Chakula, 1996 

Sera ya Taifa ya Usalama wa Chakula, 1996,  pamoja na kwamba haizungumzii  kemikali na taka, 

inagusia matatizo yanayosababishwa na visumbufu mazao na magonjwa yanayohatarisha 

usalama wa chakula, ambayo yanahitaji matumizi ya kemikali au viuatilifu katika udhibiti wake 

na hifadhi ya chakula. Hivyo ni muhimu kuzingatia matumizi salama ya kemikali ili kulinda afya 

za binadamu na mazingira. 

k) Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda, 1996-2020 

Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda inaelekeza usimamizi bora wa mazingira kama njia ya 

kuhamasisha maendeleo endelevu ya viwanda rafiki kwa mazingira na mifumo ikolojia. Sera hii 

inaelekeza kuweka mfumo wa motisha kwa lengo la kuhamasisha uwekezaji ambao una 

programu zinazodhibiti uchafuzi wa mazingira na inasisitiza uzalishaji salama na teknolojia rafiki 

kwa mazingira.  
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2.2.3 Mfumo wa Sheria katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi 

Sheria mbalimbali za kisekta hutumika katika usimamizi wa kemikali nchini. Sheria hizo ni 

pamoja na: 

a) Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani Na. 3 ya mwaka 2003 

Sheria hii imeweka taratibu za usimamizi na udhibiti wa uzalishaji, uingizaji nchini, usafirishaji 

wa ndani ya nchi, usafirishaji nje ya nchi, uhifadhi, uuzaji na utupaji au uteketezaji wa kemikali 

za viwandani na majumbani nchini. Vilevile, Sheria imeweka vifungu vya usimamizi salama wa 

taka za kemikali, ajali za kemikali, usimamizi wa kemikali iliyomwagika na maeneo 

yaliyochafuliwa na kemikali. Aidha, Sheria pia inaweka vifungu vya kuzuia, kupiga marufuku na 

kuondoa kemikali sumu na hatarishi zinazodumu katika mazingira kwa muda mrefu kuendana 

na matakwa ya Mikataba ya Kimataifa ya Mazingira ambayo Tanzania ni mwanachama.  

b) Sheria ya Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 

Sheria ya Mazingira inaelekeza sheria za kisekta na mifumo ya kitaasisi kusimamia na kutunza 

mazingira. Aidha, sheria inaelekeza miradi ya maendeleo kufanyiwa tathmini ya athari kwa 

mazingira, ushirikishwaji wa jamii katika maamuzi ya masuala ya mazingira na kutoa taarifa kwa 

jamii. Vilevile, sheria inazipa Mamlaka za Serkali za Mitaa kufuatilia utekelezaji wa sheria katika 

maeneo yao ya kiutawala kuanzia ngazi ya Jiji, Mkoa, Manispaa, Wilaya, Mji, Mji mdogo, 

Kitongoji, hadi Mtaa. Aidha, Sheria inampa Waziri Mamlaka ya kuandaa Kanuni ambazo pamoja 

na mambo mengine, zinaelekeza uzingatiaji wa matakwa ya kimataifa, usimamizi wa kemikali 

zinazodumu kwa muda mrefu kwenye mazingira na kemikali sumu zingine, usimamizi wa taka 

hatarishi,  fidia, kusafisha na kukabiliana na dharura ya kumwagika kwa kemikali zinazotokana 

na ajali, pamoja na kuanzisha mipango ya dharura ya kitaifa katika majiji, manispaa, miji na vijiji.  

c) Sheria ya Madini Na. 14 ya mwaka 2010 

Sheria ya madini pamoja na marekebisho yake inaelekeza udhibiti wa shughuli zote za 

uchimbaji ikiwemo tafiti, uchimbaji, uchakataji na uuzaji wa madini na masuala yanaohusiana 

na madini. Pamoja na hayo, Sheria in vifungu mahsus vinavyoelekeza kufanyika Tathmini na 

Usimamizi wa Athari kwa Mazingira, na matumizi salama ya kemikali. Vilevile, sheria imeweka 

kifungu cha kupunguza hatari zinazotokana na matumizi ya zebaki katika uchimbaji wa dhahabu 

ili kulinda afya ya jamii na mazingira. 

d) Sheria ya Afya na Usalama Mahali Pa Kazi Na. 5 ya mwaka 2003 

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza kuhakikisha usalama, afya na ustawi wa watu 

mahali pa kazi ikiwa ni pamoja na viwandani na maeneo mengine ili kuwalinda dhidi ya athari za 

kiafya na usalama zinazoweza kutokea kutokana na shughuli wanazozifanya. Aidha, Sheria hii 
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pia imeweka kifungu kinachohusu matumizi ya kemikali sumu au vitu vyenye sumu iwapo tu 

kutakuwa na ulazima wa matumizi ya kemikali hizo kutakuwa na utaratibu wa kufanya 

uchunguzi wa afya wa mara kwa mara.  

e) Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Na. 18 ya mwaka 1979 

Sheria hii pamoja na kuanzisha  Taasisi ambayo inafanya na kuhamasisha tafiti pamoja na 

kutathmini na kutoa  matokeo ya utafiti kuhusu  viuatilifu na  udhibiti wa visumbufu vya mimea, 

inaelekeza kusimamia na kudhibiti utengenezaji, uingizaji nchini, usambazaji, uuzaji na matumizi 

ya viuatilifu ili kulinda afya na usalama wa jamii na mazingira.  

f) Sheria ya Kilimo Na. 13 ya mwaka 1997 

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza udhibiti wa uingizaji na matumizi ya kemikali 

za kulinda mimea. Sheria inataka kusajili, kutengeneza au kuunda, kuingiza ndani ya nchi, kuuza, 

kutumia, kusafirisha vitu vya kutunza mimea, utupaji/uteketezaji wa kemikali na vifungashio 

vyake. Sheria pia imeweka kifungu cha kushughulika na viuatilifu kulingana na mwongozo wa 

Shirika la Chakula na Kilimo Duniani kuhusu usambazaji na matumizi ya viuatilifu. Vilevile, sheria 

inataka viuatilifu kusajiliwa na kuthibitishwa kabla ya kutumika nchini.  

g) Sheria ya Meli za Kibiashara Na. 21 ya mwaka 2003 

Sheria hii imeweka kifungu cha kuzuia uchafuzi wa bahari utokanao na taka hatarishi, 

kimiminika kichafu, maji taka, taka sumu, taka ngumu na vitu vingine katika shughuli za 

usafirishaji wa meli za kibiashara.  Aidha, Sheria hii inasisitiza utunzaji wa rasilimali za bahari 

dhidi ya umwagaji wa kemikali zenye madhara kwa uhai wa viumbe wa baharini, afya za 

binadamu na mazingira.  

h) Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi Na. 1 ya mwaka 2003 kama ilivyorekebishwa na 

Sheria ya Fedha Na. 8 ya mwaka 2019 

Sheria inaelekeza na kuhimiza usimamizi na udhibiti wa dawa, huduma za tiba, vipodozi, dawa 

asili na sumu. Vilevile Sheria inazuia uzalishaji, uuzaji au usambazaji wa vifaa tiba visivyokidhi 

vigezo. Aidha, Sheria inazuia utengenezaji, uuzaji, uingizaji nchini, utunzaji au maonesho ya 

vipodozi vyenye kemikali isipokuwa vinavyokidhi vigezo vya kitaifa, kikanda na kimataifa. 

i) Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya mwaka 2007 

Sheria hii imeweka utaratibu wa  kuandaa, kusimamia na kutekeleza mipango ya matumizi ya 

ardhi na kuzingatia hifadhi ya mazingira ya makazi ya binadamu na mifumo ikolojia dhidi ya 

uchafuzi na uharibifu wa mazingira ili kufikia mandeleo endelevu.  

j) Sheria ya Maji na Usafi wa mazingira Na. 5 ya mwaka 2019 
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Sheria hii inaelekeza kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji na kuhimiza afya ya jamii na usafi wa 

mazingira ili kuhakikisha  upatikanaji wa huduma bora na endelevu ya maji safi na salama. 

Vilevile, sheria inazuia utupaji na umwagaji ovyo wa taka katika miundombinu ya majitaka. 

k) Sheria ya Afya ya Jamii Na. 1 ya mwaka 2009 

Sheria hii inaelekeza kulinda na kuboresha afya ya jamii kwa na kuhakikisha upatikanaji wa 

huduma bora na endelevu za afya. Sheria pia inazuia umwagaji wa taka ikiwa ni pamoja na taka 

za kemikali ndani ya miundombinu ya majitaka au maji ya mvua ambao unaweza kusababisha 

kuharibika kwa miundombinu hiyo. Kwa ujumla Sheria hii imeweka mfumo wa kuhamasisha na 

kulinda afya ya jamii dhidi ya madhara yatokanayo na kemikali na taka hatarishi. 

l) Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha Na. 

8 ya mwaka 2019 

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza uandaaji wa viwango vya bidhaa na huduma. 

Aidha, Sheria imeanzaisha Shirika la Viwango Tanzania kuwa muandaaji, msimamizi na 

mwangalizi wa kufuatilia viwango Tanzania. Kwa muktadha huo, Shirika lina mamlaka ya 

kuidhinisha, kusajili na kudhibiti matumizi ya alama za ubora. Shirika pia lina mamlaka ya 

kudhibiti uzalishaji, uingizaji, usambazaji, uuzaji wa vyakula vilivyosindikwa. 

m) Sheria ya Nishati za Atomiki Na. 7 ya mwaka 2003 

Sheria hii inasimamia shughuli zote zinazohusisha matumizi ya teknolojia ya nishati za atomiki 

na nyuklia hususan katika uzalishaji, umiliki, uchakataji, matumizi, ubebaji, uhifadhi, usafirishaji 

na utupaji au uteketezaji wa bidhaa za asili na za kutengenezwa na mionzi kulingana na  

shughuli zinazosababisha  athari zitokanazo na mionzi. Aidha, Sheria imeanzisha Tume ya Taifa 

ya Mionzi  kwa ajili ya kusimamia na kuhakikisha matumizi salama ya nishati ya atomiki na 

teknolojia ya nyuklia ikiwa ni pamoja na vifaa vya mionzi, kwa lengo la kulinda afya ya jamii na 

mazingira dhidi ya madhara yatokanayo na mionzi. 

n) Sheria ya Milipuko Na.56 ya Mwaka 1963 

Sheria inatoa mwongozo kwa utengenezaji, uingizaji nchini, usafirishaji nje ya nchi, ununuzi, 

uuzaji, umiliki na matumizi ya milipuko kwa ajili ya uendeshaji shughuli za ulipuaji na matumizi 

mengine. Aidha, Sheria inaelekeza kila mtu anayejihusisha na milipuko katika utunzaji, uhifadhi, 

usafirishaji, kulinda au matumizi ya milipuko kuchukua tahadhari zote muhimu kwa ajili ya 

kuzuia ajali ya moto au mlipuko na kuepusha madhara kwa watu na mazingira. 
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o) Sheria ya Mbolea Na. 9 ya Mwaka 2009 

Sheria hii inasimamia na kudhibiti uzalishaji, uingizaji ndani ya nchi, uuzaji nje ya nchi, 

usafirishaji na matumizi ya mbolea za kilimo. Aidha, inaelekeza udhibiti wa utupaji au 

uteketezaji wa mbolea au virutubisho vyake. 

Licha ya kuwa na Sera na Sheria mbalimbali pamoja na mfumo wa kitaasisi unaobainisha 

majukumu ya kila taaisis katika kudhibiti na kusimamia kemikali na taka hatarishi, Tanzania 

imekuwa ikikabiliwa na changamoto katika utekelezaji na usimamizi wa Sheria hizi. Hivyo, kuna 

haja ya kuchukua hatua za kimkakati ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wa sheria zinazohusu 

usimamizi wa kemikali na taka hatarishi katika mzunguko mzima wa matumizi yake unakuwa 

endelevu. 

2.3 Uzalishaji, Uingizaji Nchini, Usafirishaji Nje ya Nchi na Matumizi ya 

Kemikali 

2.3.1 Uzalishaji wa kemikali na bidhaa ambata 

Viwanda vya kemikali vilivyopo nchini ni pamoja na viwanda vya: kemikali za mafuta na gesi; 

kemikali za viwandani; kemikali za rangi; na kemikali za maabara. Kemikali hizi zinatumika katika 

utengenezaji wa bidhaa kama vile plastiki, rangi, mbolea na bidhaa nyingine. Takwimu za 

uzalishaji wa baadhi ya kemikali na bidhaa za viwandani zimeoneshwa katika Jedwali 1 na 2. 

Jedwali 1: Uzalishaji wa baadhi ya kemikali na bidhaa ambata Tanzania Bara, 2010-2014 

Kemikali/Bidhaa Kipimo 2010 2011 2012 2013 2014 

Gesi za viwandani na hospitali M3 '000' 1,106 1,239 820 453 539 

Mazao ya pareto Tani 64 70 73 113 112 

Viuatilifu kimiminika LTS '000' 12 14 14 15 18 

Viuatilifu vya unga MT '000' 580 645 667 698 770 

Gundi na sabuni za viwandani MT 3,040 2,924 3,016 3,042 3,171 

Rangi LTS '000' 28,201 31,355 34,868 36,623  

Betri Milioni 93 89 68 75 93 

Dawa za mbu MT 157 157 165 169 169 

Viberiti Gross 2293 2514 2556 3211 2576 
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'000' 

Dawa za vimiminika LTS '000' 4358 4458 4680 3976 5036 

Vidonge Vidonge 

milioni 

3046 2776 2730 1523 613 

Vidonge vya maganda Vidonge 

milioni 

185 212 57 109 166 

Chanzo: URT Economic Survey, 2014 and TPRI Annual report, 2018 

Jedwali 2: Uzalishaji wa mbolea nchini kati ya mwaka 2013 na 2017 

Namba ya 

utambulisho 

Bidhaa 2013 2014 2015 2016 2017 

2510000000 Mwamba wa 

madini aina ya 

Phosphate  

- - 35,000 2,300 10,168 

3105510000 NPS 35,000 15,000  3,900 9,066 

Jumla (Tani za 

Ujazo) 

 35,000 15,000 35,000 6,200 19,234 

Chanzo: Minjingu Mines & Fertilizers Co. Ltd., 2015 

2.3.2 Uingizaji Nchini wa Kemikali na Viambata 

Zaidi ya asilimia 90 ya kemikali zinazotumika nchini zinaagizwa kutoka nje ya nchi na huchukua 

asilimia 11 ya bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. Kemikali zinazotumika kwa wingi 

nchini na ambazo zina athari kwa mazingira iwapo hazitatumiwa kwa usalama ni pamoja na 

sodium cyanide, ammonium nitrate, sulphuric acid, hydrochloric acid, toluene Di-isocyanate, 

sodium hypochlorite, hydrogen peroxide and Sulphur.  Jedwali 3 linaonesha kiasi cha baadhi ya 

kemikali kutoka nje ya nchi kwa mwaka 2018 na uingizaji wa mbolea umeoneshwa katika 

Jedwali 4. 

Jedwali 3: Uingizaji ndani ya nchi wa baadhi ya kemikali za viwandani, mwaka 2018 

Kemikali  Kipimo 2018 

Nitric acid  MT 99.3 

LTS 70 

Calcium Carbonate   MT 5,788 
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Sulphuric Acid  MT 745.2 

LTS 1,638,977.5 

Sodium cyanide  MT 410,531.8 

LTS 35 

Toluene MT 176 

Urea  MT 36 

Industrial Ethanol  MT 7,329.4 

LTS 954,750 

Xylene  MT 710.5 

LTS 275 

Sodium Hydroxide  MT 26,146.5 

LTS 101,280 

Chloroform Kg 10 

LTS 540 

Hydrogen Peroxide  MT 29,147.8 

LTS 875.85 

Sodium Carbonate MT 967,803.2 

LTS 2 

Acetic Acid MT 2,473.9 

LTS 938 

Acetone MT 466.7 

LTS 767 

Ammonium Solution MT 70.8 

LTS 750 

Hydrochloric Acid MT 4,698.5 

Ammonium Chloride MT 0.6 

Ammonium Hydroxide MT 0.81 

Butanol MT 3.72 

Butyl Acetate MT 458.7 

Formic Acid MT 20.16 

Butyl Glycol MT 927.7 

Iodine Kg 2.3 

Disodium Sulphate MT 2881.7 

Potassium Permanganate Kg 4.5 

Hexane MT 1,147.7 

Iso Butanol MT 584.3 

Chanzo:  Taarifa ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ya mwaka 2018 
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Jedwali 4: Uingizaji wa mbolea nchini kati ya mwaka 2013 na 2017 

Namba ya 

utambulisho 

Aina ya Mbolea 2013 2014 2015 2016 2017 

3102100000 Urea 162,455 104,275 104,918 136,376 151,319 

3105300000 DAP 54,390 30,616 56,205 71,677 82,207 

3105200000 NPK 74,366 66,051 65,570 59,609 81,842 

3102400000 CAN 39,399 21,304 32,592 50,378 51,450 

3102210000 Ammonium 

Sulphate 

33,782 27,342 11,811 46,699 39,222 

 Mbolea nyingine 9,265 29,622 12,538 6,617 11,203 

Jumla (MT)  373,658 279,211 283,633 371,356 417,242 

Chanzo: Takwimu za Kampuni ya Uzalishaji wa Molea ya Minjingu za mwaka 2015 

2.3.3 Usafirishaji nje ya nchi wa kemikali na bidhaa ambata 

Moja ya bidhaa zinazosafirishwa nje ya nchi ni mbolea ya Minjingu Rock phosphate (MRP). Kwa 

sasa mbolea hiyo inasafirishwa kwenda nchi za Afrika Kusini, Zambia, Kenya, Uganda na 

Rwanda. Jedwali 5 linaonesha mbolea iliyosafirishwa nje ya nchi kati ya mwaka 2013 na 2017. 

Jedwali 5: Usafirishaji wa mbolea nje ya nchi kati ya mwaka 2013 na 2017 

Namba ya 

Utambulisho 

Aina ya  Mbolea 2013 2014 2015 2016 2017 

3102100000 Urea  3,076 5,222 24,558 18,131 30,692 

3105300000 DAP 9,756  - 19,682 887 26,019 

3105200000 NPK 10,388  113 12,353 21,335 9,939 

3105510000 NP compounds 96  270 - 1,149 9,591 

2510000000 Phosphate rock 1,553  207 8,896 2,860 7,637 

 Mbolea nyingine 5,634  31 4,279 476 3,632 
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Jumla(MT)  32,516 5,843 69,767 44,837 89,527 

Chanzo: Takwimu za Kampuni ya Uzalishaji wa Molea ya Minjingu za mwaka 2015 

2.3.4 Matumizi ya kemikali na bidhaa ambata 

Viuatilifu: Jumla ya viuatilifu 1,182 vilisajiliwa mwaka 2015. Aidha, mwaka 2017 Tanzania iliagiza 

takribani tani 11,028.13 za viuatilifu. Kati ya viuatilifu hivyo kiua kuvu (fungicides) zinaongoza 

kwa asilimia 51 ikifuatiwa na kiua dudu (insectcides) asilimia 24.12, kiua gugu (herbicides) 

asilimia 19.98, kiua kupe (Acaricides) asilimia 4.43. Jedwali 6 linaonesha viuatilifu vilivyoingizwa 

nchini kati ya mwaka 2013 na 2017. Viuatilifu vinatumika zaidi katika Mikoa ya Arusha, 

Kilimanjaro, Mbeya, Ruvuma, Iringa, Manyara, Morogoro, Tanga, Mwanza, Kagera na Shinyanga 

kwa ajili ya kuzuia wadudu na magonjwa mashambani. Miongoni mwa mikoa hiyo Mkoa wa 

Arusha unaoongoza kwa biashara ya Viuatilifu. Takriban wafanyabiashara 300 wa viuatilifu 

wamesajiliwa Tanzania. Aidha, usambazaji wa viuatilifu nchini umekuwa ukifanyika kwa njia 

zisizo salama ambazo zinaweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu na 

mazingira. Takwimu kutoka vituo vya kutolea huduma za afya zinaonesha kwamba kesi za mara 

kwa mara za usalama kazini zitokanazo na sumu za viuatilifu zimeongezeka.  

Jedwali 6: Uingizaji nchini wa baadhi ya viuatilifu kati ya mwaka 2013 na 2017 

Aina ya 

Kiuatilifu 

2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Insecticides  4,331 4,701 395 6,367 3,036 1,640 2,668 

Fungicides  2,086 2,798 3,224 4,157 3,980 3,148 5,668 

Herbicides  2,255 3,052 3,541 6,188 7,250 3,064 2,204 

Rodenticides  635 836 774 874 6,316 7,650 7,140 

JUMLA 11,318 13,399 9,947 19,600 22,597 17,518 19,697 

Chanzo: Taarifa ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu ya mwaka 2018 

 

Viuatilifu na dawa za Mifugo: Sekta ya Mifugo hutumia viuatilifu kudhibiti wadudu kama vile 

mbung'o na kupe waenezao magonjwa. Pia hutumia dawa kutibu magonjwa kama vile Ndigana 

Kali, Sotoka na Homa ya Mapafu. Aidha, vifungashio na vibebeo vya viuatilifu na dawa hizi ni 

chanzo cha taka vyenye mabaki ya dawa ambavyo hutumika tena kwa matumizi ya nyumbani 

kama kuhifadhia chakula na hivyo kuhatarisha afya za binadamu, wanyama na mazingira. 

Mbolea: Tanzania inaagiza aina mbalimbali za mbolea kutoka nje ya nchi isipokuwa Minjingu 

Rock phosphate (MRP) ambayo hupatikana hapa nchini. Mwaka 2013, Tanzania iliagiza kutoka 

nje ya nchi tani za ujazo 373,658 za mbolea. Kiasi hiki kiliongezeka kufikia tani 417,242 kwa 

mwaka 2017. 
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Gesi Asilia: inakadiriwa kuwa Tanzania ina hifadhi ya Gesi Asilia kiasi cha futi za ujazo trilioni 

55.08 (TCF). Aidha, kiasi cha 28,346.58 MMscf za gesi asilia zilitumika katika mtambo wa 

kuzalisha nishati itokanayo na joto la ardhini ambayo ni sawa na lita milioni 882.325 za mafuta, 

hususan jet A-1. Vilevile 6,280.428 MMscf ya gesi asilia zilitumika viwandani ambayo ni sawa na 

lita milioni 149.933 za mafuta, hususan mafuta mazito mwaka 2015. 

Bidhaa za mafuta: Katika mwaka 2014/15, jumla ya bidhaa za mafuta zilizoingizwa kutoka nje 

ya nchi kwa ajili ya matumizi ya ndani zilikuwa ni lita bilioni 2.99. Kiasi cha mafuta aina ya Dizeli 

kilizidi bidhaa nyingine zote kwa 54% kwa matumizi ya kila mwaka, ikifuatiwa na Petroli (31%), 

mafuta ya ndege (7%), Mafuta ya vilainishi (7%) na mafuta ya taa (1%). 

2.3.5 Taka hatarishi za Viwandani 

Katika zoezi la ukusanyaji wa takwimu kuhusu taka za kemikali za viwandani nchini, lililofanyika 

mwaka 2012, ilikadiriwa kuwa taka hatarishi za viwandani zinazozalishwa nchini ni zaidi ya tani 

8,500 kwa mwaka. Aidha, taka zitokanazo na kemikali za viwandani zinakadiriwa kuwa tani 

4,400. Baadhi ya maeneo ya viwanda yaliyoathiriwa  na uchafuzi wa mazingira yalibainishwa 

wakati wa uandaaji wa takwimu  ni pamoja na:-  Saza - Mbeya, kiwanda cha Ngozi cha Mbagala, 

kiwanda cha Sunflag cha Arusha, na  viwanda vya mbolea vilivyopo katika Jiji la Tanga. 

2.4 Mfumo wa Uratibu wa Wizara za Kisekta 

Kuna Mifumo ya kisheria na isiyo ya kisheria inayosaidia kuratibu ushirikiano kati ya Serikali, 

sekta binafsi, na Mashirika yasiyo ya kiserikali katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi. 

Mifumo hii inajumuisha maeneo mbalimbali yakiwemo, usimamizi wa dawa, viuatilifu, vifaa vya 

mionzi na bidhaa za Petroli.  

Vilevile, mfumo wa uratibu pia unahusisha Kamati ya Maamuzi inayoratibiwa na Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Kamati Kitaalam ya Ushauri, na Timu ya Kitaifa ya 

Uratibu wa Usimamizi wa Kemikali. Aidha, Tume za Wizara za kisekta zenye Mamlaka ya 

kusimamia kemikali ni pamoja na Tume ya Taifa ya Mionzi na Tume ya Kupambana na Madawa 

ya Kulevya. 

Mamlaka za usimamizi na udhibiti wa kemikali nchini ni pamoja na:- 

a) Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ya mwaka, 2016. Mamlaka hiyo 

inatekeleza Sheria ya Usimamizi wa Kemikali za Viwandani na Majumbani sura 182 

ambayo inaelekeza namna ya kudhibiti na kusimamia uzalishaji, ungizaji nchini, uuzaji 

nje ya nchi, usafirishaji, matumizi na utunzaji wa kemikali. Pia Maabara inafanya 

uchambuzi wa kemikali na taka za kemikali; 
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b) Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu, iliyoanzishwa chini  ya Sheria ya Taasisi ya Utafiti ya 

viuatilifu Na.18, mwaka 1979 ambayo inatoa mamlaka ya kufanya utafiti, mafunzo na 

huduma katika usimamizi wa viuatilifu na viumbe hai kwa ajili ya usalama wa 

chakula; uboreshaji wa afya kwa binadamu; na uwezeshaji wa biashara ndani na nje ya 

nchi kwa maendeleo endelevu; 

c) Tume ya Taifa ya Nishati za Atomiki, iliyoanzishwa chini ya Sheria Na. 7 ya Nishati, 

mwaka 2003 ina mamlaka ya kushauri juu ya usalama, matumizi na utupaji, hatua 

stahiki za kisheria, tathmini ya kiwango cha madhara kutokana na kuwepo katika 

mazingira hatarishi, ukaguzi wa majengo na usambazaji wa taarifa kwa umma kuhusu 

madhara ya mionzi; 

d) Bodi ya Dawa, iliyoanzishwa  chini ya  Sheria ya dawa na sumu imepewa mamlaka ya 

kutoa ushauri katika uzalishaji, uingizaji ndani ya nchi ,usafirishaji nje ya nchi, matumizi 

na masuala ya kisheria kuhusu dawa na sumu na masuala ya vibali kwa 

wafanyabiashara;  

e) Mamlaka ya Udhibiti wa Shughuli za Mkondo wa Juu wa Mafuta, iliyoanzishwa chini ya 

Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 ili kudhibiti shughuli za utafutaji na uendelezaji wa 

sekta ya nishati ya mafuta nchini. Mamlaka hii pia inasimamia shughuli za uchakataji, 

uingizaji, usambazaji, uuzaji na uhifadhi wa bidhaa za mafuta nchini; na 

f) Mamlaka ya Uthibiti wa Mbolea Tanzania, ilianzishwa chini ya sheria ya Mbolea No. 9, 

2009 na kupewa mamlaka ya kusimamia sera, sheria na kanuni za uzalishaji, uingizaji 

nchini, matumizi na biashara ya mbolea na viambata vya kukuzia mimea. 

2.5 Upatikanaji, Utumiaji na Usimamizi wa Taarifa 

Takwimu na taarifa za  kemikali na taka hatarishi zinapatikana katika taasisi mbalimbali za 

Serikali zikiwemo Ofisi ya Makamu wa Rais (OMR), Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu, Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira, 

Mamalaka ya Afya na Usalama Mahali Pa Kazi na Taasisi za Elimu na Utafiti. Taarifa hizi ni 

muhimu katika kupunguza madhara ya kiafya na mazingira iwapo zitatumika 

ipasavyo. Ushirikiano uliopo kati ya taasisi hizi umeboresha namna ya kubadilishana taarifa kati 

ya taasisi mbalimbali. Uboreshaji wa taarifa na  teknolojia ya mawasiliano ni muhimu na 

utachangia katika  jitihada mbalimbali zenye  lengo la kuhakikisha usimamizi madhubuti  wa 

kemikali na taka hatarishi. 

2.5.1 Hatua za Ukusanyaji na Usambazaji wa Takwimu 

Ukusanyaji na usambazaji wa takwimu zinazohusu usimamizi wa kemikali na taka nchini, 

umewekwa chini ya Sheria mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: Sheria ya Taasisi ya utafiti wa 
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viuatilifu Na. 18 ya mwaka 1979 inayoipa mamlaka Taasisi ya utafiti ya viuatilifu kufanya tafiti 

na kusambaza matokeo ya utafiti, matumizi na udhibiti wa wadudu; Sheria ya Viwanda na 

Matumizi ya Kemikali Na. 3, ya mwaka 2003 inayotoa mamlaka kwa Mkemia Mkuu wa Serikali 

kukusanya, kufanya uchambuzi wa kitaalam, kuendeleza na kutoa takwimu za kemikali maalum. 

Aidha, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20, ya mwaka 2004 inatoa mamlaka kwa Baraza la 

Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kufanya na kuratibu utafiti na uchunguzi wa 

mazingira kwa kukusanya na kusambaza taarifa hizo.  

2.5.2 Mfumo wa kitaifa wa kubadilishana taarifa 

Mfumo wa kubadilishana taarifa unahusisha njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na mafunzo, 

semina, warsha, makongamano, majarida, vipeperushi, machapisho ya kisayansi na majarida ya 

kimataifa. Aidha, mfumo rasmi wa kubalidishana taarifa baina ya taasisi unakabiliwa na 

changamoto mbalimbali ikiwemo ukosefu wa takwimu sahihi na kutopatikana kwa takwimu 

kwa wakati. Hivyo, kuna haja ya kuimarisha usimamizi wa takwimu katika taasisi zote, kuunda 

mfumo wa kutunza na kubadilishana taarifa nchini kati ya taasisi zinazohusika. 

2.6 Miundombinu ya maabara 

Miundombinu mizuri ya maabara ni moja ya huduma muhimu katika kusimamia na kudhibiti 

kemikali na taka hatarishi. Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ina maabara ya 

kitaifa yenye tekinolojia na uwezo kuchunguza na kufanya vipimo vya kimaabara katika sampuli 

za vyakula vyenye mabaki ya viuatilifu au sumu, sampuli za dawa, na sampuli za uchafuzi wa 

mazingira. Maabara nyingine zinapatikana katika taasisi za Mamlaka ya Dawa na Vifaa 

Tiba; Shirika la viwango Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi. Licha 

ya kuwepo kwa maabara na wafanyakazi wenye sifa bado kuna uhaba wa mafundi mchundo na 

wahandisi wa vifaa vya maabara, ukosefu wa vipuri, uhaba wa fedha na ukosefu wa mafunzo 

kwa wataalam wa maabara juu ya teknolojia na gunduzi mpya na ujuzi katika usimamizi wa 

kemikali na taka hatarishi za maabara. 

2.7 Kemikali zilizokwisha muda wa matumizi 

2.7.1 Viuatilifu vilivyokwisha muda wake na vifungashio vilivyotumika 

Utupaji usiofaa wa Viuatilifu vilivyokwisha muda wake wa matumizi na kuongezeka kwa taka za 

vifungashio vya viuatilifu vilivyotumika huchangia uchafuzi wa mazingira. Taka hizi za viuatilifu 

na vifungashio vyake husambaa kwenye mashamba ya wakulima na hivyo inaashiria kwamba 

elimu juu ya hifadhi au uteketekezaji wa vifungashio hivyo bado haijawafikia vya kutosha 

wakulima. Hivyo kuna haja ya kuongeza juhudi za elimu kwa umma na kuimarisha mfumo wa 

usimamizi wa taka zitokanazo na matumizi ya viuatilifu.   
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2.7.2 Kemikali za viwandani zilizokwisha muda wa matumizi 

Kemikali za viwandani hutumika kwa wingi katika sekta ya madini; viwanda vya saruji; viwanda 

vya nguo; na viwanda vya kusindika vyakula, maabara, shule na vyuo. Aidha, kemikali hizi 

zinapokwisha muda wake wa matumizi huchangia kwa kiasi kikubwa kusababisha madhara kwa 

afya za binadamu na Mazingira. Hivyo usimamizi madhubuti wa kemikali zilizokwisha muda 

wake wa matumizi utasaidia kulinda afya za binadamu na mazingira.  

2.8 Miundombinu ya kutupa na kuteketeza taka 

Kwa wastani, uzalishaji wa taka hatarishi za viwandani unakadiriwa kufikia tani 8,500 na tani 

4,745 kwa taka za hospitali kwa mwaka. Aidha, idadi ya mitambo ya uteketezaji taka hatarishi 

iliyosajiliwa bado ni michache na kwa kiasi kikubwa inamilikiwa na kampuni binafsi. Mitambo hii 

inapatikana kwenye migodi mikubwa na katika hospitali ambayo ni kwa ajili ya kuteketeza taka 

za hospitali. Hata hivyo, mitambo iliyopo haitoshelezi kutokana na aina na kiasi cha taka 

zinazozalishwa na zinazohitaji kuteketezwa. 

2.9 Utayari wa kukabiliana na matukio ya ajali na dharula zinazohusisha 

kemikali 

Pamoja na kuwa na Sheria ya Usimamizi wa Kemikali za Viwandani na Majumbani, 2003 na 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 zinazoelekeza usimamizi wa kemikali katika mzunguko 

kuanzia uzalishaji hadi matumizi ikiwa ni pamoja na kuzuia ajali zitokananzo na kemikali na 

kufanya tathimini ya athari kwa mazingira, bado kuna changamoto katika uwezo na utayari wa 

kukabiliana na ajali na dharura zinazohusisha umwagikaji wa kemikali. Hivyo ni muhimu kujenga 

uwezo na kuimarisha programu za kukabiliana na majanga ya dharula ya kemikali na taka 

hatarishi.  

2.10 Elimu kwa umma  

Licha ya jitihada katika kuelimisha makundi mbalimbali kuhusu usimamizi bora wa kemikali na 

taka hatarishi, kiwango cha uelewa juu ya madhara ya kemikali na taka bado ni mdogo katika 

jamii kwa ujumla. Wafanyakazi wa viwandani na mashambani hususan wanawake na watoto 

wapo kwenye hatari kubwa kutokana na matumizi ya viuatilifu hatarishi na kemikali. 

Inakadiriwa kuwa kati ya wachimbaji wadogo wa dhahabu milioni 1.2, asilimia 20 hadi 30 ni 

wanawake ambao wanajishughulisha na uchenjuaji. Kwa mfano katika migodi ya wachimbaji 

wadogo, wanawake na watoto mara nyingi hushiriki katika shughuli za uzalishaji ambazo 

zinawaweka katika hatari ya kuathirika na sumu ya zebaki.   
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2.11 Ushirikiano wa kimataifa katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi 

Tanzania ni mwanachama mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa inayohusu usimamizi, 

udhibiti na usafirishaji wa kemikali na taka hatarishi, ikiwemo Mkataba wa Basel, Rotterdam, 

Stockholm, Bamako na Minamata. Aidha, changamoto katika utekelezaji wa Mikataba hiyo ni 

pamoja na:-  ushirikiano mdogo wa upashanaji taarifa; uhaba wa rasilimali fedha; uhaba wa 

teknolojia rafiki kwa mazingira katika udhibiti na usimamizi wa kemikali na taka; ushirikiano 

mdogo baina ya taasisi na  uelewa mdogo wa wadau na umma kwa ujumla.  

2.12 Changamoto katika usimamizi na udhibiti wa kemikali na taka hatarishi 

nchini 

Tathmini ya udhibiti na usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini inaonesha kwamba, 

kumekuwepo na changamoto kadhaa kama ifuatavyo: 

a) Uhaba wa miundombinu ya uteketezaji wa kemikali na taka hatarishi; 

b) Uwezo mdogo wa kitalaam na kitaasisi katika kudhibiti na kusimamia kemikali na taka 

hatarishi; 

c) Mifumo duni ya uratibu katika sekta kuhusu udhibiti na usimamizi wa kemikali; 

d) Uhaba wa rasilimali fedha; 

e) Uhaba na ukosefu wa takwimu sahihi kuhusu udhibiti na usimamizi wa kemikali taka 

hatarishi; 

f) Ushiriki mdogo wa  wadau muhimu hususani asasi zisizo za kiserikali na sekta binafsi; 

g) Kutokuwa na  Programu za kutosha za kubadilishana taarifa kati ya nchi na nchi, kuhusu 

mbinu bora na rafiki kwa mazingira zinazohusiana  na udhibiti na usimamizi wa kemikali 

na taka;  

h) Ukosefu wa teknolojia rahisi na kemikali mbadala; 

i) Ukosefu wa mipango ya pamoja katika kutekeleza ajenda za kemikali na shughuli 

zilizopo chini ya mikataba ya kimataifa; 

j) Kutokuwa na uchambuzi wa kutosha wa faida na hasara kuhusu udhibiti na usimamizi 

bora wa kemikali na taka; na 

k) Usimamizi mdogo wa sheria zinazohusu udhibiti wa kemikali na taka hatarishi. 
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3. MASUALA MAPYA YANAYOJITOKEZA KATIKA USIMAMIZI WA 

KEMIKALI NA TAKA HATARISHI 

3.1 Bidhaa zenye viambata vya kemikali 

Bidhaa zenye viambata vya kemikali zinajimuisha zile zenye viambata vya sumu ambazo ambazo 

zina madhara kwa afya ya binadamu na mazingira ikiwa ni pamoja na kemikali zinazochukua 

muda mrefu kuoza katika mazingira na madini tembo. Mara nyingi wazalishaji wa bidhaa zenye 

viambata vya kemikali hatarishi, hawatoi taarifa juu ya madhara yatokanayo na viambata vya 

kemikali vilivyomo kwenye bidhaa hizo. Tafiti chache zilizofanyika nchini zimeonesha uwepo wa 

bidhaa zenye viambata vya kemikali kama vile vipodozi na dawa za meno. Hivyo, kuna haja ya 

kuimarisha usimamizi wa kisheria ili kupunguza uwepo na athari za kemikali hizi katika bidhaa. 

3.2 Nanoteknolojia na bidhaa zitokanazo na nanoteknolojia 

Nanoteknolojia ni sayansi ya kubadili na kutumia maunzi au maada katika kipimo kidogo sana 

(nanomita 1-100) ambapo huwa na tabia mpya, bora na za kipekee za kimaumbile, kikemia au 

kibailojia zinazosaidia katika uzalishaji wa vifaa vyepesi vilivyo imara zaidi, vyenye uwezo 

mkubwa wa kupitisha joto au umeme, au vyenye kiwango kikubwa cha mmenyuko wa 

kikemikali. Tayari nanoteknolojia imeleta mageuzi makubwa katika sekta za vifaa vya 

kielektroniki, rangi za majumbani, ujenzi, uzalishaji wa vyakula viwandani, mawasiliano, hifadhi 

ya mazingira, huduma za afya, viuatilifu, nishati, kutibu maji na matumizi ya nishati ya jua. 

Mashaka yanayoambatana na nanoteknolojia yanahusu tabia za maunzi yanayozalishwa 

ambayo yanaweza kuleta madhara kwa afya na mazingira. Mathalani, bidhaa za nanoteknolojia 

zinaweza kuambatana na madhara ya kiafya kama vile magonjwa ya moyo, mapafu na saratani. 

Hivyo, pamoja na kuhimiza matumizi ya nanoteknolojia kwa manufaa ya kiuchumi na kijamii, ni 

muhimu kuchukua hatua kupunguza madhara yanayoweza kujitokeza.  

3.3 Kemikali hatarishi katika vifaa vya umeme na kielektroniki 

Matumizi ya vifaa vya umeme na kielektroniki yanaongezeka na kusababisha kuongezeka kwa 

kasi kwa taka za kielektroniki katika mazingira. Hii inatokana na kukua kwa sekta ya habari, 

mawasiliano na teknolojia. Madhara ya taka za kielektroniki yanatokana na kemikali hatarishi 

zilizomo katika vifaa kama vile risasi, cadmium, chromium. na polychlorinated biphenyls (PCBs). 

Taka hizi zisipo dhibitiwa ipasavyo zinaweza kusababisha madhara katika mazingira na afya ya 

binadamu. Aidha, kumekuwa na changamoto ya kupata takwimu sahihi za kiasi cha taka za 

kielektroniki kinachozalishwa kutokana na kutokuwa na mifumo sahihi ya kukusanya takwimu 

kuhusu ukusanyaji, urejelezaji na uteketezaji wa taka hizo. Hivyo kuna haja ya kuimarisha 

mfumo wa usimamizi wa taka hizi.  
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3.4 Madini ya Risasi katika Rangi 

Madini ya risasi au viambata vyake huongezwa katika rangi ili kuipa mng'ao wake na ili rangi 

iweze kupunguza kutu kwenye vyuma na kuiwezesha kukauka kwa haraka. Madini ya risasi yana 

athari za kudumu kwa watoto na pia yanaweza kuathiri watu wazima kupitia kugusana, kumeza 

na kuvuta hewa yake. Athari za sumu hizi kwa watoto na waja wazito ni za muda mrefu, ikiwa ni 

pamoja na uwezo mdogo wa kuelewa, utindio, matatizo ya mfumo wa fahamu, uoni hafifu, na 

kushindwa kuzungumza. Hivyo, kuna haja ya kuchukua hatua za kisheria za kuondoa matumizi 

ya madini ya risasi katika rangi zinazotengenezwa nchini au zinazoingizwa nchini.  

3.5 Kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni 

Kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni ni zile ambazo zinaingia katika mwili wa binadamu na 

kufika kwenye mfumo wa homoni. Athari za kiafya za kemikali hizo ni pamoja na: saratani; 

matatizo ya uzazi; mtitindio wa ubongo; na matatizo mengine ya ukuaji. Baadhi ya tafiti 

zimeonesha uwepo wa kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni katika mazingira kupitia utupaji 

wa moja kwa moja wa dawa zilizoisha muda wake wa matumizi katika vyoo, taka za majumbani 

na madampo. Utupaji usio salama wa taka za hospitali, viwandani na shughuli za kilimo ni 

vyanzo vikuu vya uchafuzi utokanao na kemikali. Licha ya uwepo wa aina hizo za kemikali katika 

mazingira na madhara yake kwa afya ya binadamu na mazingira, bado kuna uwezo mdogo wa 

kudhibiti na kuzisimamia kemikali hizo.  

3.6 Dawa zinazodumu katika mazingira kwa muda mrefu 

Dawa zina faida kwa afya ya binadamu na ustawi wa wanyama. Aidha, dawa hizi huingia 

kwenye mazingira kupitia mfumo ya maji taka, matumizi ya mbolea na kwenye majosho ya 

mifugo. Vilevile, uchafuzi wa mazingira unasabishwa na utupaji usiofaa wa dawa zisizotumika 

kutoka viwanda vya dawa. Zaidi ya aina 600 za dawa zinazodumu katika mazingira kwa muda 

mrefu zimegundulika kuwepo katika mazingira duniani. Dawa ambazo madhara yake 

yameripotiwa ni pamoja na dawa za kuuwa bakteria, kuzuia saratani, kuzuia msongo wa 

mawazo, kuzuia vimelea, kupunguza maumivu, magonjwa ya moyo, uzazi wa mpango, 

kupunguza mafuta, na kurekebisha homoni.  Tafiti kadhaa zimeonesha uwepo wa dawa katika 

vyanzo vya maji, maji taka, udongo na baadhi ya viumbe hai nchini. Hata hivyo, ufuatiliaji na 

udhibiti wa uwepo wa dawa hizo katika mazingira ni hafifu na hii inatokana na uwezo mdogo 

wa kukabiliana na uchafuzi huo. 

3.7 Kemikali viambata vya florini na mbadala wake 

Kemikali viambata vya Florini vinajumuisha zile zinazodumu kwa muda mrefu kwenye 

mazingira, zinazojikusanya katika seli za binadamu, zenye sumu ambazo hutumika zaidi 

viwandani na majumbani tangu miaka ya 1950. Kemikali hizi hutumika mara nyingi kung’arisha 

vyuma, kuzima moto, au kwenye viwanda vya nguo, karatasi na mazulia. Jumla ya lita 58,000 za 

kemikali zinazotumika kuzima moto nchini zinasemekana kuwa na viambata vya Florini. Kwa 
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miaka mingi, Tanzania imekuwa ikijenga uwezo wa wataalam katika usimamizi wa kemikali. 

Hata hivyo, bado hakuna ubobezi katika usimamizi wa kemikali zinazodumu kwa muda mrefu 

katika mazingira.  

3.8 Viuatilifu hatarishi 

Viuatilifu hatarishi ni viuatilifu ambavyo vimethibitika kusababisha madhara makubwa na ya 

muda mrefu kwa afya binadamu na mazingira kulingana na uchambuzi wa kimataifa ikiwemo 

shirika la Afya Duniani na mikataba ya kimataifa ya mazingira. Kuenea kwake kumesababisha 

madhara kwa afya za binadamu nchini, kutokana na mazingira ya kazi zao au ajali. Tafiti 

zinaonesha kuenea kwa matumizi ya viuatilifu ambayo havijasajiliwa hapa nchini hususan katika 

mikoa na wilaya iliyoko mipakani. Hivyo ni muhimu kuimarish mfumo wa udhibiti na usimamizi 

na kutokomeza viuatilifu hatarishi na viambata vyake na kuhamasisha matumizi ya vile 

vinavyoruhusiwa. 
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4. MUHTASARI WA CHANGAMOTO, MALENGO NA VIPAUMBELE VYA 

MKAKATI 

4.1 Changamoto 

Tanzania inazalisha kemikali za aina mbalimbali, hata hivyo kemikali nyingi zinazotumika kwa 

matumizi ya majumbani, viwandani na kilimo zinaingizwa kutoka nje ya nchi. Uingizaji wa 

kemikali za viwandani na viuatilifu umekuwa ukiongezeka. Hata hivyo, usimamizi bora wa 

kemikali hizo katika mzunguko wa matumizi yake umekuwa mdogo na hivyo kuleta madhara 

kwa binadamu na mazingira. Changamoto katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini 

ni pamoja na uelewa mdogo wa jamii na watu wanaofanyakazi katika mazingira hatarishi juu ya 

athari mbaya za kemikali na taka hatarishi. Makundi ya watu ambayo yako katika hatari zaidi ya 

kuathiriwa na sumu na magonjwa sugu kutokana na dutu zenye sumu ni pamoja na wafanyikazi 

katika sekta ya kilimo, viwanda na sekta ya mafuta na gesi. Aidha, uwezo wa kufuatilia na 

kufanya tathmini ya kemikali kwenye mazingira hapa nchini bado ni mdogo. Hivyo, ni muhimu 

kuwa na mkakati mahusus wa kudhibiti kemikali na taka hatarishi ili kuepusha madhara ya 

kemikali kwa kwa afya za binadamu, wanyama na mazingira. 

4.2 Malengo ya Mkakati 

4.2.1 Lengo Kuu 

Lengo kuu la mkakati huu ni kuweka usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi 

utakaopunguza madhara kwa afya ya binadamu, wanyama na mazingira ifikapo 2025. 

4.2.2 Malengo Mahsusi 

Malengo mahsusi ya Mkakati ni:- 

1) Kuwezesha usimamizi wa kemikali katika hatua mbalimbali za matumizi yake ili kuzuia 

athari zitokanazo na matumizi yasiyo salama; 

2) Kuimarisha uelimishaji, uhamasishaji na kuongeza uelewa wa umma kuhusu kemikali na 

taka hatarishi; 

3) Kuwezesha  mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi katika  usimamizi bora wa kemikali na 

taka hatarishi; 

4) Kuongeza ushirikiano katika utaalam ili kuongeza ufanisi katika usimamizi bora wa 

kemikali na taka hatarishi; 

5) Kuandaa na kusimamia mifumo ya kubaini na kuzuia usafirishaji haramu wa kemikali na 

taka hatarishi; 
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6) Kuwezesha  utekelezaji wa dhana ya uzalishaji salama na rafiki kwa mazingira ili 

kupunguza athari kwa makundi yaliyo kwenye hatari zaidi kama vile  wakulima, 

wafanyakazi wa viwandani, mamlaka za udhibiti wa kemikali, wafanyabiashara wa 

kemikali;  

7) Kuwezesha utupaji na uteketezaji salama wa kemikali zilizoisha muda wa matumizi na 

vifungashio vilivyotumika.  

8) Kutoa mafunzo kwa watumiaji na wafanyabiashara wa kemikali kuhusu usimamizi sahihi 

wa kemikali zilizokwisha muda wa matumizi na vifungashio vilivyotumika. 

9) Kuandaa miongozo inayohusu usimamizi wa viuatilifu na vifungashio vilivyotumika. 

10) Kuanzisha na kuendeleza vituo vya takwimu zinazohusu usimamizi wa kemikali na taka 

hatarishi; 

11) Kuanzisha na kuendeleza vituo na vikundi vya wakusanyaji viuatilifu na vifungashio 

vyake.  

4.3 Mpango kazi 

Mpango kazi huu unaweka hatua muhimu na viashiria ambavyo vitaiwezesha nchi kufikia 

malengo ya usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi, muda na makadirio ya gharama za 

utekelezaji na kutoa majukumu kwa taasisi mbalimbali (Jedwali Na. 7). 
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Jedwali 7: Mpango wa utekelezaji wa Mkakati ukiainisha majukumu na taasisi husika na muda wa utekelezaji 

Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Lengo la Mkakati Na. 1: Kuwezesha usimamizi na udhibiti wa  athari zitokanazo na Matumizi ya kemikali  

 

Kutathmini hali ya 

usimamizi wa 

kemikali nchini na 

kuainisha 

mapungufu na 

vipaumbele 

1.1 Kupitia na 

kuboresha Taarifa 

ya  Hali ya 

usimamizi wa 

kemikali  nchini na 

kutekeleza mpango 

kazi wa usimamizi 

bora wa kemikali 

2020-2022 50,000 � Ndani 

� Nje 

Kuwa na Taarifa 

iliyoboreshwa na 

Kusambazwa kwa 

wadau  

Kuwa na Taarifa ya 

Hali ya Usimamizi wa 

kemikali nchini 

iliyoboreshwa. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali; Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu; 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira; Shirika la 

Viwango Tanzania; 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba; Tume ya 

Nguvu za Atomiki; 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo Tanzania; 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi; Wizara 

zinazohusika na: Afya, 

Mazingira, Viwanda, 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Kilimo, na Kazi; 

Taasisi za Elimu; AZAKI 

 1.2 Kujenga uwezo na 

kufanya tafiti 

kuhusu 

nanoteknolojia 

2020-2025 500,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa 

kujenga uwezo 

ulioandaliwa na 

kutekelezwa 

� Kuwepo kwa 

Mpango wa 

kujenga uwezo 

� Kiwango cha fedha 

kilichotengwa kwa 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu; 

Baraza la Hifadhi na 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

ajili ya tafiti 

kuhusu 

Nanoteknolojia 

 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

Viwango Tanzania; 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba; Tume ya 

Nguvu za Atomiki, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo 

Tanzania; Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Tume ya 

Sayansi na Teknolojia, 

Wizara zinazohusika 

na: Sayansi na 

teknolojia; Afya; 

Kilimo; Madini; 

TEHAMA; Maji; na 

Taasisi za elimu. 

 1.3 Kuchukua hatua 

madhubuti za 

kuondoa matumizi 

ya madini ya risasi 

katika rangi 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa 

kuondoa madini ya 

risasi katika rangi 

ulioandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za mara kwa 

mara kuhusu 

uondoaji wa 

matumizi ya madini 

ya risasi katika rangi 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 

Mazingira, Afya, Kazi; 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Mamlaka ya 

Mapato Tanzania, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali; AZAKI; na 

Vyombo vya habari 

Usalama wa 

Kemikali kwa 

Watoto  

1.4 Kutokomeza   ajira 

kwa watoto 

zinazohusisha dutu 

sumu 

 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kuondoa ajira kwa 

watoto 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Idadi ya watoto 

walioondolewa 

katika kazi hatarishi 

Wizara zinazohusika 

na: Kazi; Afya; Kilimo; 

Madini; Uvuvi; 

TEHAMA; Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa; 

Usafirishaji na Maji. 

Usalama na afya 

mahali Pa Kazi 

1.5 Kuwezesha 

usimamizi wa 

sheria ya kulinda 

afya za 

wafanyakazi na 

umma ikiwemo 

sekta ya kilimo na 

afya 

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Programu za 

usimamizi wa 

Sheria 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za utekelezaji Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Tume ya 

Nguvu za Atomiki, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo 

Tanzania; Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Wizara 

zinaohusika na: 

Mambo ya ndani; 

Katiba; na Mamlaka ya 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Serikali za Mitaa 

 1.6 Kuanzisha 

programu za 

mafunzo jumuishi 

kwa wafanyakazi 

kuhusu afya na 

usalama mahali pa 

kazi, 

zitakazowezesha 

kubainisha, 

kutathmini na 

kudhibiti athari  za 

kemikali katika 

maeneo yote ya 

kazi (kama vile 

viwandani, 

maeneo ya 

biashara  na 

huduma vijijini) 

2020-2025 500,000 � Ndani 

� Nje 

Programu za 

mafunzo 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Idadi ya wafanyakazi 

waliopata mafunzo 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; Kazi; 

Afya; Kilimo; Madini; 

Nishati; Mazingira; 

Elimu; Sayansi na 

Teknolojia; Uvuvi; 

TEHAMA; Usafirishaji 

na Maji. Taasisi za 

kielimu,  Mamlaka ya 

Usalama na Afya 

Mahali Pa Kazi, Kituo 

cha Uzalishaji salama 

viwandani na AZAKI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 1.7 Kuandaa nyaraka 

za taarifa za 

usalama mahali pa 

kazi kwa lugha 

nyepesi ili 

zieleweke kwa 

watumiaji na 

2020-2022 50,000 � Ndani 

� Nje 

Programu 

iliyoandaliwa 

Asilimia ya nyaraka 

za taarifa za usalama 

mahali pa kazi 

zilizoandaliwa kwa 

lugha ya Kiswahili na 

kuongezeka kwa 

uzingatiaji wa 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, Baraza la 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

kuongeza 

uzingatiaji. 

maelekezo ya 

kiusalama. 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Shirika 

la Viwango Tanzania, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo 

Tanzania, Tume ya 

Nguvu za Atomiki, 

Kituo cha Uzalishaji 

salama viwandani, na 

Wizara inayohusika na 

Afya. 

 1.8 Kuhamasisha 

upatikanaji na 

utumiaji wa vifaa 

vya kujikinga 

maeneo ya kazi. 

2020-2025 120,000 � Ndani 

� Nje 

 

Programu za 

uhamasishaji 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Uwepo wa vifaa vya 

usalama mahali pa 

kazi unaoendana na 

mahitaji.   

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Mamlaka ya 

Dawa na Vifaa Tiba, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo Tanzania, 

Tume ya Nguvu za 

Atomiki, Kituo cha 

Uzalishaji salama 

viwandani na Wizara 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

zinazohusika na: 

Madini; Nishati; 

Kilimo; Viwanda; na 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

Usimamizi na 

kupunguza hatari 

za viuatilifu vyenye 

viambata vya 

sumu. 

1.9 Kuhamasisha 

utekelezaji wa 

Mwongozo wa 

Shirika la Umoja 

wa Mataifa la 

Chakula na Kilimo 

kuhusu usambazaji 

na matumizi ya 

viuatilifu. 

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa Taifa 

ulioandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa ya utekelezaji Wizara zinazohusika 

na:  Kilimo Afya; 

Viwanda; Kazi; Uvuvi; 

Usafirishaji; na Maji. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Tume ya 

Nguvu za Atomiki, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa Kazi 

na Wakala wa 

Maabara ya Mifugo 

Tanzania. 

 1.10 Kuhamasisha 

utekelezaji wa 

muongozo wa 

Shirika la Umoja 

wa Mataifa la 

2020-2025 200,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa Taifa 

ulioandaliwa na 

Kutekelezwa 

Kuwa na Taaarifa ya 

Utekelezaji 

Wizara zinazohusika 

na:  Kilimo; Afya; 

Viwanda; Kazi; Uvuvi; 

Mifugo; Usafirishaji; 

Maji; Mamlaka za 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Chakula na 

Kilimo kuhusu 

usambazaji na 

matumizi ya 

viuatilifu 

Serikali za Mitaa; na 

Taasisi za elimu. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

VIwango Tanzania, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Tume ya 

Nguvu za Atomiki, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa Kazi 

na Wakala wa 

Maabara ya Mifugo 

Tanzania na AZAKI 

Kupunguza athari 

za kemikali kwa 

afya za binadamu 

na mazingira. 

1.11 Kuboresha na 

kuoanisha 

mifumo ya usajili 

na udhibiti wa 

viuatilifu, 

kemikali za 

mifugo, kemikali 

za majumbani, 

viwandani, na 

dawa za kisasa. 

2020-2022 200,000 � Ndani 

� Nje 

Mifumo ya usajili 

iliyoboreshwa 

Idadi na aina ya 

wafanyabiashara wa 

kemikali 

waliosajiliwa 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

VIwango Tanzania, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo.   

Wizara zinazohusika 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

na:   Mifugo; Viwanda; 

Kilimo; Afya; 

Mazingira; na Madini. 

 1.12 Kufanya kaguzi 

za mara kwa 

mara kuhakikisha 

kemikali na 

bidhaa zake 

zilizoko sokoni 

zinatumika 

kuendana na 

leseni 

zilizothibitishwa. 

 

2020-2025 250,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kusimamia Sheria 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Ripoti za kaguzi 

zilizoandaliwa 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika la 

VIwango Tanzania, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Mamlaka ya 

Dawa na Vifaa Tiba, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo na Baraza la 

Famasia Tanzania. 

 1.13 Kuandaa na 

kutekeleza 

Programu ya 

uchunguzi na 

kutathmini 

madhara ya 

kemikali 

2021-2023 300,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

uchunguzi 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Ripoti ya uchunguzi Wizara zinazohusika 

na:  Afya; Kilimo; 

Viwanda; Kazi; Uvuvi; 

Mifugo; Maji; Madini; 

Nishati; na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu, 

Mamlaka ya Usalama 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 

Taasisi za elimu. 

 1.14 Kuimarisha kituo 

cha taarifa na 

udhibiti wa sumu 

na mifumo ya 

ukusanyaji na 

uchambuzi wa 

takwimu. 

2021-2023 250,000 � Ndani 

� Nje 

Mifumo imara ya 

ukusanyaji na 

uchambuzi wa 

takwimu 

Kuwa na kituo cha 

kudhibiti sumu 

kinachofanya kazi 

kwa ufanisi 

Wizara zinazohusika 

na: Afya; Kilimo; 

Viwanda na Kazi.  

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu, Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo, Taasisi za 

elimu, AZAKI, na 

Vyombo vya habari. 

 1.15 Kuwezesha utoaji 

wa huduma za 

ugani kwenye 

kilimo, mifugo na 

uvuvi 

2020-2025 400,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa 

huduma za ugani 

ulioandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za utekelezaji Wizara zinazohusika 

na: Kilimo; mifugo; 

uvuvi; na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu,TARI, Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo, Taasisi ya 

Utafiti wa Mifugo, 

Vyuo vya Kilimo, Vyuo 

vya Mifugo; na AZAKI 

 1.16 Kuwezesha 

ufuatiliaji wa 

chembe chembe 

2020-2025 300,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

ufuatiliaji 

iliyoandaliwa na 

Taarifa za ufuatiliaji Wizara zinazohusika 

na: Afya; Kilimo; 

Viwanda; Kazi; Uvuvi; 
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Taasisi husika 

 

za viuatilifu 

kibaiolojia na 

kikemia katika 

vyakula, 

viumbehai na 

mazingira. 

kutekelezwa Mifugo; na Maji.  

Shirika la Viwango 

Tanzania, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

TARI, Taasisi ya Utafiti 

wa Magonjwa ya 

Binadamu, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Ghala la 

Taifa la Chakula na 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo. 

Kuandaa hatua za 

udhibiti na 

kukabiliana na ajali 

au majanga 

yanayohusisha 

kemikali ili 

kupunguza 

madhara kwa afya 

ya binadamu na 

mazingira. 

1.17 Kuandaa na 

kutekeleza 

mpango jumuishi 

wa Taifa wa 

kuzuia na 

kukabiliana na 

dharura 

zinazohusisha 

kemikali. 

2022-2023 150,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango wa kitaifa 

ulioandaliwa na 

kutekelezwa. 

Mpango wa Kitaifa Wizara zinazohusika 

na: Usimamizi wa 

maafa; usafirishaji; 

afya; mazingira; 

Mamlaka za Serikali 

zsa Mitaa; na Mambo 

ya Ndani, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Mamlaka 

ya Usalama na Afya 

Mahali Pa Kazi na 

AZAKI. 
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Kujenga uwezo 

kusaidia hatua za 

Kitaifa 

1.18 Kutoa mafunzo 

ya utayari wa 

kukabiliana na 

ajali 

zinazohusisha 

kemikali za 

viwandani na 

majumbani. 

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Mpango/Programu 

ya mafunzo 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa na idadi ya  

wafunzwa 

Wizara zinazohusika 

na: Maafa; 

Usafirishaji; Afya; 

Mazingira; Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa; na 

Mambo ya Ndani. 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo na Kituo cha 

Uzalishaji Salama 

Viwandani 

Uzalishaji bora na 

salama kwa 

mazingira 

1.19 Kuhamasisha 

matumizi ya 

teknolojia rafiki 

kwa mazingira 

kupitia mbinu 

bora zilizopo na 

salama kwa 

mazingira 

2020-2025 200,000 � Ndani 

� Nje 

Teknolojia rafiki 

kwa mazingira 

zilizochukuliwa na 

kufanyiwa kazi 

Idadi ya viwanda na 

makampuni 

yanayotumia 

teknolojia safi 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; Afya; na 

Kilimo. 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Kituo cha 

Uzalishaji Salama 

Viwandani, Tume ya 

Sayansi na Teknolojia, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Umoja wa 

Wenye Viwanda na 

Taasisi za Elimu. 

 1.20 Kuandaa 2020-2022 100,000 � Ndani Miongozo Idadi na aina ya Wizara zinazohusika 
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utekelezaji 
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miongozo ya 

kisekta kuhusu 

mbinu za 

uzalishaji bora na 

salama. 

� Nje iliyoandaliwa na 

kusambazwa 

miongozo 

iliyosambazwa 

na: Viwanda; 

Mazingira; Kilimo; na 

Mifugo. 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Kituo cha 

Uzalishaji Salama 

Viwandani, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Taasisi za elimu na 

AZAKI. 

 1.21 Kutoa mafunzo 

juu ya njia na 

mbinu bora za 

uzalishaji 

zinazotumika 

katika usimamizi 

wa kemikali na 

taka zake 

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Programu za 

mafunzo 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa ya mafunzo 

na idadi ya 

wafunzwa 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 

Mazingira; Kilimo; na 

Mifugo. 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Kituo cha 

Uzalishaji Salama, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Wakala wa 



 
 

40 

Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 
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Maabara ya Mifugo, 

Taasisi za elimu, na 

AZAKI. 

Kusafisha maeneo 

yaliyochafuliwa na 

kemikali na taka 

hatarishi 

1.22 Kutambua 

maeneo 

yaliyochafuliwa 

na 

yanayosadikika 

kuchafuliwa  na 

kemikali na taka 

hatarishi  

2021-2023 1,000,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kusafisha maeneo 

yaliyochafuliwa 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa ya utekelezaji 

wa programu 

Wizara inayohusika na 

Ardhi na   Mamlaka za 

Serikali za Mitaa.  

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi a 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Mamlaka ya 

Usalama na Afya 

Mahali Pa Kazi, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Tume ya 

Sayansi na Teknolojia, 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 

Taasisi za elimu. 

Usimamizi wa taka 

 

1.23 Kuwezesha 

utambuzi na 

utupaji/uteketez

aji wa viuatilifu 

na kemikali 

2020-2025 500,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kusimamia mzigo 

wa viuatilifu na 

kemikali zingine 

ulioandaliwa na 

Kiwango cha 

viuatilifu na kemikali 

kilichotupwa/teketez

wa 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Shirika La 

Umeme Tanzania, 

Shirika la Umeme 
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Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

zingine 

zilizokwisha 

muda wake. 

kutekelezwa Zanzibar, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi a Utafiti wa 

Viuatilifu, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi; Wakala wa 

Maabara ya Mifugo; 

na Wizara 

zinazohusika na 

mazingira na Kilimo. 

 1.24 Kuhamasisha 

urejelezaji na 

usimamizi bora 

wa taka za 

kielektroniki. 

2020-2025 200,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

usimamizi wa taka 

za kielektroniki 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Kiwango cha taka za 

kielektroniki 

zilizorejelezwa kama 

sehemu ya taka zote 

zilizokusanywa 

Wizara zinazohusika 

na: mazingira; afya; 

viwanda; kazi na 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa.   

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Mawasiliano, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Taasisi ya 

Utafiti wa Maonjwa ya 

Binadamu, Taasisi ya 

Utafiti Viwandani, 

Tume ya Nguvu za 

Atomiki, Kituo cha 

Uzalishaji Salama 
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Matokeo  Vigezo /viashiria vya 
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Viwandani na Sekta 

binafsi 

Jumla Ndogo   6,070,000     

 

Lengo la Mkakati 2: Kuimarisha Elimu kwa Umma na Ujuzi wa Usimamizi wa Kemikali na Taka Hatarishi 

 

Tafiti, ufuatiliaji na 

takwimu 

2.1 Kukusanya 

takwimu za 

matumizi ya 

kemikali zenye 

madhara ili 

kuwezesha 

uchambuzi wa 

usimamizi wa 

hatari zake na 

mawasiliano. 

2021-2023 300,000 � Ndani 

� Nje 

Takwimu za 

kemikali zote 

hatarishi 

zilizoandaliwa. 

Idadi na aina ya 

kemikali hatarishi. 

Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, TVLA na Taasisi 

za elimu, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na 

Sekta binafsi. 

 2.2 Kuhamasisha tafiti 

na ufuatiliaji wa 

kemikali 

zinazoharibu 

mifumo ya 

homoni na 

2020-2025 300,000 � Ndani 

� Nje 

Taarifa za utafiti 

na ufuatiliaji 

zilizoandaliwa na 

kusambazwa 

Idadi na aina za 

kemikali 

zinazoharibu mifumo 

ya homoni 

zilizofuatiliwa na 

kutolewa taarifa. 

Wizara zinazohusika 

na: Afya; Viwanda; 

Mazingira; Maji; 

Kilimo; Mifugo; Uvuvi; 

na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. 
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nyingine 

zikiwemo  PPPs, 

PFCs, POPs na 

HHPs. 

Mamlaka ya, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo na Taasisi za 

elimu. 

Uandaaji na 

upatikanaji wa 

takwimu za 

kemikali hatarishi 

 

2.3 Kuandaa na 

kusambaza taarifa 

na takwimu za 

kemikali na 

bidhaa zote zenye 

viambata vyake 

zilizoko sokoni. 

2020-2025 250,000 � Ndani 

� Nje 

Taarifa na 

takwimu za 

kemikali na bidhaa 

zote zenye 

viambata vyake 

iliyoandaliwa na 

kusambazwa. 

Idadi na aina ya 

kemikali hatarishi. 

Wizara zinazohusika 

na: Afya; Viwanda; 

Mazingira; Maji; 

Kilimo; Mifugo; Uvuvi;  

na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa; Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Taasisi za elimu, 

AZAKI, Sekta binafsi, 

na Vyombo vya habari. 

 2.4 Kukuza uelewa wa 

jamii juu ya 

nanoteknolojia na 

madhara yake 

pamoja na 

kemikali nyingine 

ikiwemo PPPs, 

PFCs, POPs na 

2020-2025 300,000 � Ndani 

� Nje 

Programu za 

kukuza uelewa 

kwa umma 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Idadi ya washiriki 

katika program za 

kukuza uelewa kwa 

umma 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 

Mazingira; Afya; Maji; 

Kilimo; Mifugo; na 

Uvuvi; Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi ya Utafiti wa 
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HHPs. 

 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Tume ya Sayansi na 

Teknolojia, Taasisi za 

elimu, AZAKI na 

vyombo vya habari. 

Usimamizi na 

usambazaji wa 

taarifa 

2.5 Kuimarisha 

ubadilishanaji wa 

taarifa baina ya 

sekta za elimu, 

viwanda na taasisi 

nyingine za 

Serikali.  

2020-2025 50,000 � Ndani 

� Nje 

Kuongezeka kwa 

ufanisi wa 

ubadilishanaji wa 

taarifa. 

 

Idadi na aina ya 

taarifa zilizotumwa 

kati ya taasisi. 

Wizara zinazohusika 

na: Elimu; Sayansi; na 

Teknolojia; Mazingira; 

Kilimo; Afya; na 

Viwanda. Taasisi za 

elimu, Sekta binafsi na 

AZAKI. 

 2.6 Kusimamia 

matakwa ya 

kuweka alama 

(label) kwenye 

vifaa na bidhaa 

zote zenye 

viambata 

hatarishi 

kulingana na 

mwongozo wa 

kimataifa wa 

mfumo wa 

uwekaji alama. 

2020-2025 300,000 � Ndani 

� Nje 

Uzingatiaji wa 

mwongozo wa 

kimataifa wa 

uwekaji alama 

(GHS) 

Idadi na aina ya 

bidhaa zenye 

viambata hatarishi 

zilizowekewa alama 

kulingana na 

mwongozo wa GHS. 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 

Mazingira; Afya; 

Kilimo na Habari.  

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

AZAKI, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, na Taasisi za 

elimu.  

Usimamizi na 

upunguzaji wa 

2.7 Kuimarisha 

upatikanaji na 

2020-2025 90,000 � Ndani 

� Nje 

 Taarifa za 

viuatilifu vyenye 

Idadi na aina ya 

taarifa zilizotolewa. 

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 
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athari za viuatilfu 

vyenye sumu. 

matumizi ya 

taarifa za viuatilifu 

hususan vyenye 

sumu. 

sumu kuwafikia 

wadau wote. 

Mazingira; Afya; 

Kilimo na Habari. 

Sekta binafsi, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Mifugo, Taasisi za 

elimu, AZAKI na 

Vyombo vya habari. 

 2.8 Kuhamasisha 

mbinu mbadala 

na salama za 

kudhibiti wadudu. 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Matumizi ya 

mbinu mbadala na 

salama za kudhibiti 

wadudu 

kuongezeka. 

Idadi na aina za 

mbinu mbadala na 

salama zinazotumika 

kudhibiti wadudu.  

Wizara zinazohusika 

na: Viwanda; 

Mazingira; Afya; 

Kilimo na Habari. 

Sekta binafsi, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Mifugo, Taasisi za 

elimu, AZAKI na 

Vyombo vya habari. 
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Mzunguko wa 

matumizi ya 

kemikali 

2.9 Kuwezesha 

uingizaji wa 

masuala ya 

usimamizi wa 

kemikali kwenye 

mitaala ya elimu. 

2020-2023 100,000 � Ndani 

� Nje 

Kuingizwa kwa 

masuala ya 

usimamizi wa 

kemikali kwenye 

mitaala ya elimu. 

Mitaala ya elimu 

yenye masuala ya 

usimamizi wa 

kemikali. 

Wizara zinazohusika 

na: Elimu; Sayansi na 

Teknolojia; na 

Mazingira. 

Taasisi ya Elimu 

Tanzania, Taasisi za 

elimu, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, na 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu. 

Uanzishaji wa 

rejesta ya kitaifa 

na kimataifa ya 

vichafuzi 

2.10 Kuanzisha rejesta 

ya taifa ya 

vichafuzi 

2021-2023 300,000 � Ndani 

� Nje 

Rejesta 

iliyoanzishwa na 

kutumika 

Rejesta inayotumika Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 

Taasisi za elimu. 

Watoto na  

usalama wa 

kemikali 

2.11 Kutoa elimu na 

mafunzo kwa 

watoto kuhusu 

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Wadau muhimu 

waliofundishwa 

kuhusu usalama 

Taarifa za mafunzo 

na idadi ya wadau 

Wizara zinazohusika 

na: Elimu; Sayansi na 

Teknolojia; Afya; Jinsia 
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usalama wa 

kemikali 

wa kemikali kwa 

watoto 

na watoto; Mazingira;  

na Viwanda.   

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Taasisi za 

elimu, na Vyombo vya 

habari. 

Elimu, mafunzo, na 

kukuza uelewa kwa 

umma 

2.12 Kukuza uelewa 

kwa makundi 

yaliyo hatarini 

zaidi kuhusu 

usalama wa 

kemikali. 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya elimu 

kwa umma na 

uhamasishaji 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa ya utekelezaji 

na idadi ya washiriki. 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, Mamlaka ya 

Maabara ya Mkemia 

Mkuu wa Serikali, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Shirika 

la Viwango Tanzania, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Taasisi za 

elimu, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, 

AZAKI, Sekta binafsi na 

Vyombo vya habari. 

Mafunzo ya 2.13 Kuandaa na 2020-2023 200,000 � Ndani Nyaraka Idadi na aina ya Wizara zinazohusika 
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utekelezaji 

Taasisi husika 

 

usimamizi wa taka 

 

kusambaza 

nyaraka za taarifa, 

elimu na 

mawasiliano juu 

ya usimamizi bora 

wa kemikali 

zinazolenga 

wadau wakuu 

wakiwemo 

wafanya biashara 

wa taka na 

warejelezaji. 

� Ndani zilizoandaliwa na 

kusambazwa 

nyaraka na: Afya; Mazingira; na 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Taasisi za 

elimu, AZAKI na 

Vyombo vya habari. 

 2.14 Kufanya tafiti 

kuhusu njia bora 

za usimamizi wa 

taka hatarishi 

2021-2023 1,000,000 � Ndani 

� Nje 

Mbinu bora 

zilizotambuliwa, 

kuainishwa na 

kusambazwa 

 Idadi na aina ya 

mbinu bora za 

usimamizi wa taka 

hatarishi. 

Tume ya Sayansi na 

Teknolojia, Taasisi ya 

Utafiti Viwandani, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo, Taasisi za 

elimu, Wizara 

zinazohusika na: Afya; 

Mazingira; Viwanda; 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; na Sekta 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

binafsi. 

Ushiriki wa wadau 2.15 Kukuza ushiriki wa 

wanawake katika 

usimamizi bora 

wa kemikali na 

taka hatarishi. 

2020-2025 50,000 � Ndani 

� Nje 

Ushiriki wa 

wanawake katika 

ngazi zote za 

usimamizi wa 

kemikali na taka 

hatarishi. 

Idadi ya wanawake 

walioshirikishwa 

Wizara zinazohusika 

na: Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

Jinsia; Mazingira; Afya; 

Kilimo; na AZAKI 

 Jumla Ndogo   3,590,000     

 

 Lengo la Kimkakati Na. 3: Kuwezesha mifumo ya  kisera, kisheria na kitaasisi katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi 

 

Utekelezaji wa 

programu jumuishi 

ya usimamizi bora 

wa kemikali na 

taka hatarishi 

kitaifa. 

3.1 Kuimarisha mfumo 

wa uratibu wa 

kisekta na wadau 

katika usimamizi 

wa kemikali na 

taka hatarishi 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Mfumo wa uratibu 

wa kisekta 

ulioimarishwa na 

kuendelezwa 

Idadi na aina ya 

mifumo 

Wizara zinazohusika 

na: Mazingira; Afya; 

Mamlaka za Serikali 

Mitaa; Viwanda;  

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu na 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo 

Mfumo wa uwekaji 3.2 Kuboresha Sheria 2021-2023 100,000 � Ndani Kutekelezwa kwa Sheria Wizara zinazohusika 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

alama wakati wa 

kuainisha kemikali 

kulingana na 

matakwa ya 

mwongozo wa 

kimataifa 

za nchi kuendana 

na matakwa ya 

kimataifa 

� Nje mfumo wa 

kimataifa wa 

uwekaji alama 

kwenye bidhaa za 

kemikali. 

zilizoboreshwa 

kuendanana na 

matakwa ya 

kimataifa. 

na: Afya; Mazingira; 

Madini; Uvuvi; Nishati; 

Kilimo; Kazi; Mifugo; 

na Viwanda.   

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Ofisi ya 

Mwansheria Mkuu wa 

Serikali, Taasisi za 

elimu, AZAKI, na 

Vyombo vya habari. 

Mikataba ya 

Kimataifa 

3.3 Kuwezesha 

utekelezaji wa 

Mikataba yote ya 

kikanda na 

kimataifa ambayo 

imeridhiwa na 

inayohusu kemikali 

na taka hatarishi 

2020-2025 600,000 � Ndani 

� Nje 

Mikataba husika 

iliyotekelezwa 

Taarifa za utekelezaji Wizara zinazohusika 

na: Mazingira; Madini; 

Afya; Kilimo; Mifugo; 

Maliasili; Kazi; Mambo 

ya ndani; na Sheria.  

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 



 
 

51 

Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba. 

Mazingatio ya 

kijamii na kiuchumi 

3.4 Kuweka jitihada za 

kutekeleza kanuni  

ya uwajibikaji kwa 

jamii katika hifadhi 

ya mazingira. 

2020-2025 100,000 � Ndani 

 

Kutekelezwa kwa 

kanuni ya 

uwajibikaji kwa 

jamii 

Idadi na aina ya 

shughuli zilizofanyika 

kama sehemu ya 

uwajibikaji kwa jamii. 

Wizara zinazohusika 

na: Afya; Madini; 

Viwanda; Mazingira; 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; Kilimo; na 

Uwekezaji.  

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Mamlaka 

ya Dawa na Vifaa Tiba, 

Shirika la Taifa la 

Madini na Sekta 

binafsi. 

 3.5 Kuhamasisha 

ushiriki wa sekta 

binafsi katika 

usimamizi bora wa 

kemikali na taka 

hatarishi 

2020-2025 50,000 � Ndani 

� Nje 

Ushiriki wa sekta 

binafsi katika 

usimamizi wa 

kemikali na taka 

hatarishi. 

Idadi na aina ya 

wadau wa sekta 

binafsi wanaoshiriki. 

Wizara zinazohusika 

na: Uwekezaji; 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; Viwanda; na 

Sheria.  

Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Kituo cha Uzalishaji 

Salama Viwandani, 

Taasisi za elimu, Sekta 

binafsi na AZAKI. 

 3.6 Kujenga  uwezo wa 

AZAKI na jamii juu 

ya usimamizi na 

usalama wa 

kemikali. 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kujenga uwezo 

iliyoandaliwa 

Idadi ya 

taasisi/mashirika na 

jamii zilizojengewa 

uwezo 

Wizara zinazohusika 

na: Mazingira; AZAKI; 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; na Viwanda. 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira, Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Kituo cha Uzalishaji 

Salama Viwandani, 

Taasisi za elimu na 

sekta binafsi. 

Jumla Ndogo   1,050,000     

 

Lengo la Kimkakati Na. 4:  Kuimarisha ushirikiano wa kitaalam katika usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi  

 

Kujenga uwezo wa 4.1 Kuandaa na 2021-2025 500,000 � Ndani Mbinu bora za Taarifa za utekelezaji Wizara zianzohusika 



 
 

53 

Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

kusimamia 

kemikali na taka 

hatarishi nchini. 

kutekeleza mbinu 

na njia bora za 

usimamizi wa 

kemikali na taka 

hatarishi. 

� Nje kusimamia 

kemikali 

zilizoandaliwa na 

kutekelezwa 

na: Mazingira; Afya; 

Kilimo; Madini; Kazi; 

na Mifugo; Mamlaka 

ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu na Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo. 

 4.2 Kuboresha 

maabara ili 

kuwezesha 

uchunguzi na 

ufuatiliaji wa 

kemikali zenye 

madhara 

kibaiolojia na 

kikemia.  

 

2021-2025 2,500,000 � Ndani 

� Nje 

Maabara za kisasa 

zilizoanzishwa au 

kuboreshwa 

Idadi ya maabara za 

kisasa 

Wizara zinazohusika 

na: Afya; Kilimo; 

Mazingira; Maji; na 

Viwanda.  

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Wakala wa Utafiti na 

Jiolojia Tanzania, 

Shirika la Viwango 

Tanzania, Tume ya 

Nguvu za Atomiki, na 

Kituo cha Uzalishaji 

Salama Viwandani. 

 4.3 Kutoa mafunzo 

kuhusu matumizi 

ya njia bora za 

kiuchumi na 

uchambuzi wa 

sera katika 

usimamizi bora 

wa kemikali na 

taka hatarishi 

2020-2025 300,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

mafunzo 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za mafunzo 

na idadi ya washiriki 

Taasisi za kielimu; 

Wizara zinazohusika 

na: Fedha; Afya; 

Kilimo; Mazingira; 

Maji; na Viwanda.  

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu na Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo. 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

 4.4 Kutoa mafunzo 

juu ya matumizi 

ya mifumo ya 

dhima na fidia. 

2020-2025 100,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

mafunzo 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za mafunzo 

na idadi ya washiriki 

Wizara zinazohusika 

na: Sheria; Afya; 

Kilimo; Mazingira; 

Maji na Viwanda. AGC, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, OSHA, 

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu na 

Wakala wa Maabara 

ya Mifugo.  

Kurekebisha 

maeneo 

yaliyochafuliwa na 

kemikali 

4.5 Kuendesha 

mafunzo ya 

mbinu za 

kurekebisha 

maeneo 

yaliyochafuliwa 

2020-2025 400,000 � Ndani 

� Nje 

Programu 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za mafunzo 

na idadi ya washiriki 

Wizara zinazohusika 

na Ardhi na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa.  

Taasisi za elimu,  Tume 

ya Sayansi na 

Teknolojia, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Tume ya 

Nguvu za Atomiki na  

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira 

Watoto na 

usalama wa 

4.6 Kuimarisha 

miundombinu ya 

2021-2025 500,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

kuboresha 

Idadi ya maabara, 

taasisi na wataalam 

Taasisi za elimu, Tume 

ya Sayansi na 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

kemikali tafiti juu ya 

madhara 

yatokanayo na 

kemikali kwa 

watoto na 

wanawake. 

miundombinu 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Teknolojia, Taasisi ya 

Utafiti wa Viuatilifu, 

Taasisi ya Utafiti 

Viwandani, Tume ya 

Nguvu za Atomiki na 

Baraza la Hifadhi na 

Usimamizi wa 

Mazingira. 

Kuandaa Mpango 

wa ufuatiliaji na 

tathmini ya 

Mkakati na 

kutekeleza 

mpango kwa 

kushirikiana na 

wadau muhimu 

4.7 Kufanya vikao 

vitatu kutathmini 

Mkakati 

2021-2025 15,000  Ndani Kufanyika kwa 

vikao vya tathmini 

Taarifa za vikao Wizara inayohusika na 

mazingira na wadau 

wengine muhimu 

 4.8 Kufanya kikao cha 

nusu muhula na 

kuandaa taarifa ya 

utekelezaji wa 

Mkakati 

2023 15,000 Ndani Kufanyika kwa 

kikao cha tathmini 

cha nusu muhula 

na ripoti 

iliyoandaliwa 

Taarifa ya kikao Wizara inayohusika na 

mazingira; na wadau 

wengine muhimu 

 4.9 Kufanya kikao cha 

mwisho cha 

tathmini ya 

Mkakati 

2025 20,000 Ndani Kufanyika kwa 

kikao cha mwisho 

cha tathmini 

Taarifa ya kikao  Wizara inayohusika na 

mazingira; na wadau 

wengine muhimu 

Jumla Ndogo   4,350,000     
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Lengo la Kimkakati Na. 5:  Kuandaa na kusimamia mifumo ya kubaini na kuzuia usafirishaji usio rasmi wa kemikali na taka hatarishi  

 

Kuzuia uingizaji na 

usafirishaji usio 

rasmi wa bidhaa 

zenye sumu na 

taka hatarishi 

5.1 Kuhamasisha 

matumizi ya 

mifumo ya 

forodha ya 

kubaini viashiria 

na kuzuia 

usafirishaji usio 

rasmi wa bidhaa 

zenye sumu na 

hatarishi. 

2020-2023 150,000 � Ndani 

� Nje 

Program ya 

Mafunzo 

imeandaliwa na 

kutekelezwa. 

Taarifa ya Mafunzo 

na idadi ya washiriki. 

Wizara zinazohusika 

na: Fedha (forodha); 

Afya; Kilimo; Madini; 

Viwanda; Ajira; Mifugo 

na Mambo ya Ndani.  

Jeshi la Polisi, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu na Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo. 

 5.2 Kufanya Tathmini 

ya athari za 

usafirishaji usio 

rasmi wa kemikali 

nchini.  

2020-2022 50,000 �  Ndani 

�  Nje 

Tathmini ya 

usafirishaji usio 

rasmi wa kemikali. 

Taarifa ya Tathmini. Wizara zinazohusika 

na: Fedha (forodha); 

Afya; Kilimo; Madini; 

Wiwanda; Ajira; 

Mifugo; na Mambo ya 

ndani.  

Jeshi la Polisi, 

Mamlaka ya Maabara 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba. 

 5.3 Kutoa mafunzo 

kwa maafisa 

forodha, 

mazingira, kilimo,  

na afya katika 

kubaini kemikali 

hatarishi zisizo 

rasmi.  

2020-2025 150,000 � Ndani 

� Nje 

Program ya 

Mafunzo 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Taarifa za Mafunzo 

na idadi ya washiriki 

Wizara zinazohusika 

na: Fedha (forodha); 

Afya; Kilimo; Madini; 

Viwanda; Ajira; 

Mifugo; na Mambo ya 

ndani.  

Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu, Taasisi ya 

Utafiti wa Magonjwa 

ya Binadamu, Wakala 

wa Maabara ya 

Mifugo na Mamlaka ya 

Dawa na Vifaa Tiba. 

Usimamizi wa Taka  5.4 Kuimarisha 

utekelezaji wa 

Sheria katika 

2020-2025 200,000 � Ndani 

� Nje 

� Programu ya 

utekelezaji wa 

Sheria 

Taarifa za mafunzo, 

idadi ya washiriki, 

idadi na aina ya vifaa 

Wizara zinazohusika 

na: Fedha (forodha); 

Afya; Kilimo; Madini; 
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utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

kubaini na 

kudhibiti 

usafirishaji usio 

rasmi wa kemikali 

na taka hatarishi. 

iliyoandaliwa 

� Ununuzi wa 

vifaa vya 

ugunduzi. 

vya ugunduzi 

vilivyonunuliwa 

Viwanda; Ajira; 

Mifugo; na Mambo ya 

Ndani. Jeshi la Polisi, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi, Taasisi ya Utafiti 

wa Viuatilifu, Taasisi 

ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo na 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba. 

Jumla Ndogo   550,000     

 

Lengo la Kimkakati Na. 6: Kuimarisha utupaji salama wa kemikali  hatarishi, viuatilifu vilivyokwisha muda wa matumizi na taka zake 

 

Usimamizi wa 

kemikali 

zilizokwisha muda 

wa matumizi na 

taka zake 

6.1 Kutoa mafunzo ya 

usimamizi bora 

wa kemikali za 

viwandani, 

viuatilifu na 

mbolea na taka 

zake kwa wauzaji 

2020-2025 500,000 � Ndani 

� Nje 

Programu ya 

mafunzo 

iliyoandaliwa na 

kutekelezwa 

Idadi ya wauzaji na 

watumiaji waliopewa 

mafunzo.  

Wizara zinazohusika 

na: TAMISEMI; Kilimo; 

Mifugo; Uvuvi; Afya; 

Mazingira; Viwanda; 

na Madini.  

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 
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Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 
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Taasisi husika 

 

na watumiaji. Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Taaisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Shirika la 

Viwango Tanzania, 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa Kazi 

na Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea. 

 6.2 Kuandaa 

Mwongozo wa 

usimamizi wa 

kemikali za 

viwandani, 

viuatilifu na 

mbolea na taka 

zake. 

2020-2022 200,000 � Ndani 

� Nje 

Miongozo 

iliyoandaliwa na 

kusambazwa 

Idadi ya miongozo 

iliyoandaliwa 

Wizara zinazohusika 

na:  Serikali za Mitaa; 

Kilimo; Mifugo; Uvuvi; 

Afya; Mazingira; na 

Viwanda. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Taaisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 
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utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Shirika la 

Viwango Tanzania na 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi. 

 6.3 Kuanzisha na 

kuendesha vituo 

vya kutoa taarifa 

za usimamizi wa 

Kemikali za 

viwandani, 

viuatilifu na taka 

hatarishi katika 

Mikoa yote 

nchini. 

2020-2022 500,000 � Ndani 

� Nje 

Vituo vya taarifa za 

kemikali za 

viwandani, 

viuatilifu na taka 

hatarishi 

vilivyoanzishwa na 

kufanya kazi 

Idadi ya vituo 

vilivyoanzishwa na 

vinavyofanya kazi. 

Wizara zinazohusika 

na: Serikali za Mitaa; 

Kilimo; Mifugo; Uvuvi; 

Afya; Mazingira; na 

Viwanda.  

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Taaisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Shirika la 

Viwango Tanzania na 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi. 

 6.4 Kuanzisha na 

kuendesha 

vikundi na vituo 

2022-2025 1,000,000 � Ndani 

� Nje 

Vikundi na vituo 

vya kurejeleza taka 

vilivyoanzishwa 

Idadi ya vikundi na 

vituo 

vilivyoanzishwa. 

Wizara zinazohusika 

na:  Kilimo; Mifugo; 

Uvuvi; Afya; 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

vya kukusanya na 

kurejeleza taka za 

viuatilifu na 

kemikali. 

Mazingira; Viwanda; 

na Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa. 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 

Taaisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Shirika la 

Viwango Tanzania na 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi. 

 6.5 Kuanzisha vituo 

na mitambo ya 

uteketezaji 

kemikali nchini. 

2022-2025 6,000,000 � Ndani 

� Nje 

Kuanzishwa kwa 

Vituo sita (6) na 

mitambo ya 

kutupa/kuteketeza 

kemikali nchini 

Idadi ya vituo na 

mitambo ya 

kutupa/kuteketeza 

kemikali nchini 

Wizara zinazohusika 

na:  Kilimo; Mifugo; 

Uvuvi; Afya; 

Mazingira; Viwanda; 

na TAMISEMI, 

Mamlaka ya Maabara 

ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali, Baraza la 

Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira, Taasisi 

ya Utafiti wa Viuatilifu, 
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Eneo la utekelezaji Shughuli Muda wa 

utekelezaji] 

Bajeti 

(Dola) 

Chanzo 

cha 

fedha 

Matokeo  Vigezo /viashiria vya 

utekelezaji 

Taasisi husika 

 

Taaisi ya Utafiti wa 

Magonjwa ya 

Binadamu, Wakala wa 

Maabara ya Mifugo, 

Mamlaka ya Dawa na 

Vifaa Tiba, Shirika la 

Viwango Tanzania na 

Mamlaka ya Usalama 

na Afya Mahali Pa 

Kazi. 

Jumla Ndogo   8,200,000     

        

JUMLA KUU   23,810,000     
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4.4 Mahitaji ya rasilimali na vyanzo vya fedha 

Utekelezaji wa Mkakati huu kwa kipindi cha miaka mitano (2020-2025) utagharimu fedha kiasi 

cha dola za Marekani 23,810,000.  

4.5 Mpangilio wa Utekelezaji 

Utekelezaji wa mkakati huu unaonesha uhitaji wa uratibu na ushirikiano bora baina ya serikali 

na taasisi zisizo za kiserikali. Aidha, ni muhimu kutambua mifumo ya kitaasisi iliyopo na 

kuhuisha mbinu za uratibu wa ushirikiano baina ya taasisi. Wizara inayohusika na Mazingira 

itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu. Wadau wengine wameoneshwa kwenye Jedwali 8. 

Jedwali 8: Majukumu ya wadau katika utekelezaji wa Mkakati 

Mdau Majukumu 

Ofisi ya Rais Tawala Za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (TAMISEMI). 

• Usimamizi wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004. 

• Kushirikiana na wadau wengine katika udhibiti na 

usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi. 

Ofisi ya Makamu wa Rais • Mratibu wa mikataba ya Kimataifa ya Mazingira 

inayohusu Kemikali na Taka hatarishi. 

• Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya 

mwaka 2004. 

• Kuandaa Kanuni, Miongozo na Mikakati na 

Mipango ya Utekelezaji. 

• Kujenga uwezo na kutoa Elimu kwa Umma. 

• Kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 

utekelaziji wa Mkakati kwa kushirikiana na wadau 

husika. 

Wizara ya Madini 

 

• Usimamizi na utekelezaji wa Sheria ya Madini ya 

mwaka 2010 na marekebisho yake. 

• Kuandaa kanuni, miongozo, mikakati na mipango 

inayohusu shughuli za madini, afya na usalama 

mahala pa kazi na masuala ya mazingira. 

• Upunguzaji wa matumizi ya zebaki kwa wachimbaji 

wadogo.  

• Kuhamasisha na kutoa elimu kwa jamii kwa 

masuala yanayohusu sekta ya madini. 

Wizara ya Afya, Ustawi wa 

Jamii, Jinsia, wazee na Watoto 

• Kusimamia na kutekeleza Sheria ya Afya ya Jamii ya 

mwaka 2009.  

• Kuandaa na kutekeleza  Mikakati na miongozo ili 
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kupunguza na kuzuia  athari zitokanazo na 

matumizi ya kemikali. 

• Kupunguza matumizi ya zebaki katika sekta ya afya. 

• Kutoa elimu kwa umma kuhusu madhara ya 

kemikali.  

Wizara ya Katiba na Sheria • Kujenga uwezo wa majadiliano katika masuala 

yanayohusu mikataba ya kimataifa ya kemikali na 

taka hatarishi.  

• Kuratibu marekebisho ya Sheria na kanuni katika 

utekelezaji wa mikataba ya kimataifa ya mazingira. 

Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa  Afrika Mashariki 

• Kuwezesha Tanzania kuridhia mikataba ya kikanda 

na kimataifa.  

• Kuratibu utekelezaji wa mikataba ya kikanda na 

kimataifa  

• Kuratibu ushiriki wa nchi katika mikutano ya nchi 

wanachama wa mikataba ya kikanda na kimataifa. 

Wizara ya Fedha na Mipango • Kutenga fedha za kutekeleza matakwa ya mikataba 

ya kikanda na kimataifa. 

• Kutenga fedha ya kutekeleza mkakati wa usimamizi 

wa kemikali na taka hatarishi. 

• Kutoa fedha za ruzuku kwa ajili utekelezaji wa 

programu na teknolojia ili kupunguza matumizi ya 

zebaki na viambata vyake. 

Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 

• Kuandaa mikakati, mipango na miongozo ili 

kuhuisha masuala ya kemikali katika mitaala ya 

ufundishaji. 

• Kutoa elimu na kuimarisha jitihada za usimamizi 

bora na salama wa kemikali na taka. 

Wizara ya Viwanda na Biashara • Kuandaa mikakati, mipango na miongozo 

inayohusu usimamizi wa kemikali na taka hatarishi. 

Wizara ya Kilimo • Kutoa elimu kwa umma kuhusu usimamizi bora wa 

viuatilifu na taka zake.  

• Kujenga uwezo na kuhamasisha matumizi salama 

ya viuatilifu. 

• Kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Mikakati, Mipango 

na Miongozo ya udhibiti na usimamizi wa kemikali 

katika bidhaa za kilimo. 
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Ofisi ya Waziri Mkuu-Kazi, 

Vijana, Ajira na Watu wenye 

Ulemavu 

• Kuandaa mikakati, mipango na miongozo 

inayohusu usalama mahali pa kazi.  

• Kutoa elimu ya usalama na afya mahali pa kazi. 

Mamlaka ya Maabara ya 

Mkemia Mkuu wa Serikali 

• Kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Kimataifa 

kuhusu Usimamizi Bora wa Kemikali. 

• Kusajili kemikali za Viwandani na Majumbani.  

• Kusimamia uzingatiaji wa Sheria ya Udhibiti na 

Usimamizi wa kemikali za Viwandani na 

Majumbani. 

• Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu udhibiti na 

usimamizi wa kemikali.  

• Kutoa mafunzo na elimu kwa umma kuhusu 

udhibiti na usimamizi wa kemikali. 

• Kuratibu Kituo cha Kitaifa cha udhibiti wa sumu. 

• Kutoa ushauri kuhusu huduma za kimaabara. 

Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu • Kusajili viuatilifu. 

• Kufuatilia uzingatiaji wa Sheria kuhusu matumizi ya 

Viuatilifu. 

• Kudhibiti na kusimamia uingizaji nchini na 

usafirishaji nje ya nchi wa viuatilifu. 

• Kutoa elimu kuhusu matumizi salama ya viuatilifu 

mbadala.  

• Kuimarimsha mifumo ya kitaasisi na kisheria katika 

usimamizi bora wa viuatilifu na taka zake. 

• Kudhibiti uingizaji usio rasmi wa viuatilifu. 

Baraza la taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira 

• Kusimamia uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira ya 

mwaka 2004 na Kanuni zake. 

• Kuhakikisha usimamizi bora wa kemikali na 

maeneo yaliyochafuliwa na kemikali. 

• Kutoa mafunzo na uhamasishaji wa usimamizi wa 

kemikali na taka hatarishi. 

Wakala wa Usalama na Afya 

Mahali Pa Kazi 

• Kufuatilia na kuhakikisha usalama na afya kazini 

kwa wafanyakazi dhidi ya athari zitokanazo na 

kemikali. 

• Kutoa mafunzo kuhusu usimamizi bora na salama 

wa kemikali. 
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• Kusimamia na kufuatilia uzingatiaji wa Sheria ya 

Usalama na Afya Mahali Pa Kazi na kanuni zake. 

Shirika la viwango Tanzania • Kuandaa viwango vya uchafuzi wa kemikali kutoka 

kwenye vyanzo mbalimbali 

• Usimamizi wa Sheria ya viwango na kanuni zake 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu • Usimamizi wa Sheria ya takwimu ya mwaka 2015 

• Kutoa takwimu sahihi kuhusu kemikali na taka 

hatarishi nchini. 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba • Usimamizi wa Sheria ya chakula, dawa na vipodozi 

ya mwaka 2003 

Mamlaka ya Mapato Tanzania • Usimamizi wa Sheria na kanuni zinazohusu na 

biashara ya kemikali. 

Taaisisi za Elimu na Utafiti • Kufanya na kutoa matokeo ya tafiti zinazohusu 

kemikali na taka hatarishi.  

• Kutoa mafunzo yanayohusu usimamizi bora wa 

kemikali. 

Sekta binafsi 

 

• Kutoa mikopo na misaada ya kifedha kuhusu katika 

uhamasishaji wa udhibiti wa kemikali na taka 

hatarishi. 

• Kuwekeza katika miradi ya usimamizi bora wa 

kemikali na taka hatarishi. 

Mashirika yasiyo ya kiserikali • Kutoa mafunzo, kukuza uelewa na uhamasishaji juu 

ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi. 

Vyombo vya habari • Kukuza uelewa na kufikisha ujumbe kwa umma 

kuhusu usimamizi salama wa kemikali. 
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5. TATHMINI NA UFUATILIAJI  

Sehemu hii inatoa mipango ya ufuatiliaji na tathmini kwa kipindi cha miaka mitano ya 

utekelezaji wa Mkakati. Mkakati huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2020 

hadi 2025. Tathmini na ufuatiliaji wa mara kwa mara kuhusu utekelezaji wa mkakati huu ni 

muhimu ili kuhakikisha kuwa malengo ya yaliyokusudiwa yanafikiwa. Ufuatiliaji wa utekelezaji 

na tathmini utafanyika kwa njia shirikishi na kwa msingi endelevu. Sekta za Wizara na Taasisi 

zitatayarisha na kuwasilisha taarifa za shughuli zilizopangwa na kutekelezwa. Upimaji wa 

maendeleo ya utekelezaji wa mpango utategemea viashiria na vigezo mbalimbali  vya utendaji 

vilivyowekwa. 

5.1  Mpango wa Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji utahusisha Mfumo endelevu wa ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na uandaaji wa 

taarifa. Hii itatoa taarifa/ kwa Wizara yenye dhamana ya mazingira na wadau wengine kuhusu  

hatua zinazoendelea kwa lengo la  kutathmini  kiwango cha utekelezaji na  mafanikio 

yaliyopatikana kulingana na malengo yaliyowekwa  na matumizi ya fedha zilizotengwa. 

5.2  Mpango wa Tathmini ya Utendaji 

Tathmini ya utendaji itafanyika mara kwa mara kutambua ufanisi wa utekelezaji wa lengo la 

Mkakati. Aidha, tathmini ya utekelezaji itafanyika kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza 

itafanyika kila baada ya miaka miwili kwa ajili ya kupima maendeleo ya utekelezaji. Vilevile 

tathimni ya mwisho itafanyika kwa lengo la kupima mafanikio yaliyofikiwa kulingana na lengo la 

mkakati 

 




